แบบนี้ผมพอจะทำ BSEL Mod กับเค้าได้มั้ย
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: แบบนี้ผมพอจะทำ BSEL Mod กับเค้าได้มั้ย

Default แบบนี้ผมพอจะทำ BSEL Mod กับเค้าได้มั้ย

อย่างแรกเลยครับผมใช้ E2140 กับบอร์ด Asus P5ND2 SE / nforce 4 Ultra Edition Chipset (Crush 19 Ultra) บอร์ดตัวนี้ลองรับ FSB สูงสุด 1066 โหมดโอเวอร์คล็อกได้สูงสุด 1600 ครับ มีระบบ Fix PCI/PCIE และ Adjustable FSB/DDR ratio. ส่วนแรมผมใช้ Elixir DDRII 667 1GBx2 ครับ ให้บัสวิ่งที่ 333

ผมทำการโอเวอร์คล็อกผ่าน Bios ได้แค่ FSB 1066 ----> 266x8=2.13Ghz ครับถ้าคล็อกมากกว่านี้ก็เกิดปัญหาดังนี้ขึ้น

E2140@2.13 Bus 266 ---->ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา Temp idle 39-43 Full load 43-49
    E2140 Bus 270-275 ------>เข้าWinXPได้ปกติแต่ทำงานสักครู่จะรีสตาร์ทเอง temp idle 39-44
    E2140 Bus 276up -------->บู๊ตไม่ขึ้นครับ

ผมลองมาหลายรอบแล้วทั้งเพิ่มแรงดันไฟก็แล้ว ก็ยังเหมือนเดิม เหมือนมันจะตันที่ Bus 266 อะครับ
    พอดีผมไปเห็นกระทู้การทำ BSEL Mod ก็เลยอยากลองทำดูมั่งครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า Chipset ของ nVIDIA มันจะทำได้รึป่าวและมันมี strap ป่าวไม่รู้ เพราะผมเห็นเค้าทำกันใน 945P
    ผมกลัวว่าทำออกมาแล้วมันจะส่งผลเสียกับบอร์ดหรือ CPU รึป่าวในกรณีที่บอร์ดผมมันไม่ Bsel ให้
    เลยอยากถามความเห็นทุกๆท่านที่เคยผ่านหูผ่านตามาแล้วดูก่อนครับ

(กลัวเสียครับขี้เกียจไปเคลม....)

OverclockZone Member

เหมือนเคยอ่านเจอว่า nvidia chipset มันก็มี strap เหมือนกันครับ
    แล้วคุ้นๆว่ามีคนทำ BSEL mod กับ P5ND2 ได้ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นตัว SLI หรือว่า SE

แต่อาการที่อธิบายมานี่ใช่เลยครับ คือ MB มันไม่ยอมเปลี่ยน strap ให้

ถ้าเป็นผม ผมจะลองทำ BSEL mod 800 -> 1066 ดูครับ ผมว่าน่าจะได้ผล

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ทำเลยครับ ไม่เสียหรอก..อิอิ

Quote Originally Posted by จอมยุทธ View Post
    ทำเลยครับ ไม่เสียหรอก..อิอิ

แจ่มล่ะครับงานนี้.........อิอิอิ

Bookmarks

Bookmarks