Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอเสียแบบนี้แต่จะแคลมยังไงครับช่วยบอกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอเสียแบบนี้แต่จะแคลมยังไงครับช่วยบอกที

ผมใช้ Power color x800 GTO อาการเสียคือภาพแตก ตั้งแต่เข้า BIOS
    แต่พอถอดออกซัก 1-2 วัน แล้วใส่เข้ากลับไปใหม่ก้อใช้ได้ปรกติ พอใช้ไปอีก 1-3 วัน ภาพก้อแตกอีก
    ยังงี้เอาไปเเคลม เกิดมันใช้ได้ขึ้นมาจะทำไงครับ
    *หมายเหตุ ใช้ยางลบทำความสะอาดเเล้วครับ
    รบกวนผู้รู้ทีนะครับ

ลองเอาไปเครมดูก่อนครับ ถ้าใช้ได้ปกติลองขอให้เค้าแฟลชไบออสใหม่ให้ดูครับ เผื่อหาย แต่เท่าที่ผมดู อาจจะเป็นที่อุปกรณ์บางอย่างเสื่อมครับ เพราะ ท่านบอกว่า " ถอดออกซัก 1-2 วัน แล้วใส่เข้ากลับไปใหม่ก้อใช้ได้ปรกติ พอใช้ไปอีก 1-3 วัน ภาพก้อแตกอีก " เหมือนอุปกรณ์บางตัวทนความร้อนไม่ได้ครับ

ท่านลองรัน 3DMark ดูครับ ว่าผิดปกติรึเปล่า

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
      ลองเอาไปเครมดูก่อนครับ ถ้าใช้ได้ปกติลองขอให้เค้าแฟลชไบออสใหม่ให้ดูครับ เผื่อหาย แต่เท่าที่ผมดู อาจจะเป็นที่อุปกรณ์บางอย่างเสื่อมครับ เพราะ ท่านบอกว่า " ถอดออกซัก 1-2 วัน แล้วใส่เข้ากลับไปใหม่ก้อใช้ได้ปรกติ พอใช้ไปอีก 1-3 วัน ภาพก้อแตกอีก " เหมือนอุปกรณ์บางตัวทนความร้อนไม่ได้ครับ

ท่านลองรัน 3DMark ดูครับ ว่าผิดปกติรึเปล่า
      ตอนช่วง1-3 วัน ที่ใช้ได้ปกติ เทสด้วย 3DMark เป็น 10 รอบก้อเป็นปกตินะครับ
      แต่พอเล่นเกมส์ไปสักพัก มันก้อพัง หรือไม่ก้อพอดูหน้าเวปภาพมันก้อแตก
      บางครั้งปิดเครื่องไว้ พอเปิดภาพมันก้อแตก
      ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ศูนย์บริการมันอยู่ไกลครับ นั่งรถข้ามคืนเลย(7-8 ชม.) ไม่อยากเสียค่ารถฟรีอ่ะครับ
      ส่วนการ์ดจอ อีกตัวที่ชื้อมาแทนตัวนี้ พอเล่นเกมส์ สักพักไปไฟ Harddisk ก้อจะแดง สัก2-3 วินาทีมันก้อค้าง แต่พอเทสด้วย 3D Mark ก้อปรกติ ไม่รู้ว่าเสียที่เมนบอร์ดหรือป่าว
      ขอโทษที่รบกวนครับ อำเภอที่อยู่ไม่มีใครรู้เรื่องคอมพ์เลย
      Last edited by Hunterwing; 21 Aug 2007, 17:29:33.

Comment

Originally posted by Hunterwing View Post
        ตอนช่วง1-3 วัน ที่ใช้ได้ปกติ เทสด้วย 3DMark เป็น 10 รอบก้อเป็นปกตินะครับ
        แต่พอเล่นเกมส์ไปสักพัก มันก้อพัง หรือไม่ก้อพอดูหน้าเวปภาพมันก้อแตก
        บางครั้งปิดเครื่องไว้ พอเปิดภาพมันก้อแตก
        ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ศูนย์บริการมันอยู่ไกลครับ นั่งรถข้ามคืนเลย(7-8 ชม.) ไม่อยากเสียค่ารถฟรีอ่ะครับ
        ส่วนการ์ดจอ อีกตัวที่ชื้อมาแทนตัวนี้ พอเล่นเกมส์ สักพักไปไฟ Harddisk ก้อจะแดง สัก2-3 วินาทีมันก้อค้าง แต่พอเทสด้วย 3D Mark ก้อปรกติ ไม่รู้ว่าเสียที่เมนบอร์ดหรือป่าว
        ขอโทษที่รบกวนครับ อำเภอที่อยู่ไม่มีใครรู้เรื่องคอมพ์เลย
        ก็อาจจจะเป็นไปได้ครับ เรื่องเมนบอร์ด
        ท่านเอาการ์ดไปให้เพื่อนลองดูครับ หาเวลาว่างซักวัน + พกเกมส์ที่ชอบไปด้วย เล่น(ที่บ้านเพื่อน)ให้ทั้งวันเลยครับ ดูอาการซิมันจะเป็นยังไงบ้าง

Comment

ดูจากที่ทดสอบหนักๆแล้วไม่เป็นเป็นไปได้ว่าสล็อทที่เสียบอาจเป็นออกไซด์หรือที่ตัวก๊าดจอเองที่ลายทองแดงที่ใช้เสียบลองหาวิธีทำให้มันสอาดดูก่อนดีใหมครับ

Comment

อืมม ผมว่าถ่ายรูปไว้ด้วยก็ดีนะครับ เวลาที่มันเป็นอะ จะได้ไว้เป็นหลักฐาน
            แล้วจะได้เครมง่ายขึ้นครับ
            ผมเคยเครม notebook ครับ แล้วอาการเสียมันนานๆเป็นทีครับ
            เลยจัดการถ่าย vdo กะรูปไว้ให้ช่างดูเลยครับ

^^

Comment

Originally posted by sesone View Post
              ดูจากที่ทดสอบหนักๆแล้วไม่เป็นเป็นไปได้ว่าสล็อทที่เสียบอาจเป็นออกไซด์หรือที่ตัวก๊าดจอเองที่ลายทองแดงที่ใช้เสียบลองหาวิธีทำให้มันสอาดดูก่อนดีใหมครับ
              ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
              เมนบอร์ดผมเป็น SLI จะเสียบอีกช่องดูได้ไหมครับ
              ส่วนการ์ดจอใช้ยางลบ ทำความสะอาดแล้วครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                ก็อาจจจะเป็นไปได้ครับ เรื่องเมนบอร์ด
                ท่านเอาการ์ดไปให้เพื่อนลองดูครับ หาเวลาว่างซักวัน + พกเกมส์ที่ชอบไปด้วย เล่น(ที่บ้านเพื่อน)ให้ทั้งวันเลยครับ ดูอาการซิมันจะเป็นยังไงบ้าง
                ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
                อยากไปเหมือนกันครับแต่ บ้านเพื่อนที่รู้จักใช้ CPU หรูสุดๆ ก้อ P4 2.4 Aซ็อกเก็ต 478
                ยังใช้ AGP กันอยู่เลย ต่างจังหวัด ก้องี้แหละอยู่กันแบบพอเพียง ^ ^
                ทั้งอำเภอ มีผมใช้ AMD อยู่คนเดียว(ถามช่างซ่อม) เวลาเสียเลยหาคนพึ่งไม่ได้เลย- -+
                เข้าเวป..... ก้อไม่มีคนตอบให้ มาเวปนี้ดีใจจังมีคนตอบให้ ขอบคุณครับ ขอบคุณ

Comment

Originally posted by mcunn View Post
                  อืมม ผมว่าถ่ายรูปไว้ด้วยก็ดีนะครับ เวลาที่มันเป็นอะ จะได้ไว้เป็นหลักฐาน
                  แล้วจะได้เครมง่ายขึ้นครับ
                  ผมเคยเครม notebook ครับ แล้วอาการเสียมันนานๆเป็นทีครับ
                  เลยจัดการถ่าย vdo กะรูปไว้ให้ช่างดูเลยครับ

^^
                  ขอบคุณครับ เป็นความคิดที่ดีมากครับ แต่กลัวๆอยู่ว่าพอเอาไปเคลมแล้วช่างจะโทษเมนบอร์ดอีก
                  สงสัยต้องเอาบอร์ดไปด้วย...แต่เมนบอร์ดคนละบริบัทเค้าจะลองให้หรือป่าว??
                  ไปกลับค่ารถคง 1000 บาท+ ต้องเคลมให้ได้^^V

Comment

โทรไปถาม 0 คุย บอกอาการกับช่างก่อนก็ดีนะครับ

เผื่อจะมีวิธีง่ายๆ จะได้ยังไม่ต้องเสียเวลา ค่ารถ ฟรีๆ

ถ้าแก้ตามที่ช่างบอกไม่ได้ ค่อยหิ้วไปเคลมครับ ^^

Comment

Originally posted by o_extreme View Post
                      โทรไปถาม 0 คุย บอกอาการกับช่างก่อนก็ดีนะครับ

เผื่อจะมีวิธีง่ายๆ จะได้ยังไม่ต้องเสียเวลา ค่ารถ ฟรีๆ

ถ้าแก้ตามที่ช่างบอกไม่ได้ ค่อยหิ้วไปเคลมครับ ^^
                      ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
                      โทรไปเรียบร้อยโรงเรียนCOM7แล้วครับ ช่างบอกให้เอา ยางลบทำความสะอาดแต่ก้อไม่หาย
                      โทรไปอีกที ช่างบอกว่าพอ ออกอาการรีบเอามาลองเทสดูที่ศูนย์เลย
                      ก้อนะ กว่าจะถึงก้อวันหนึ่งการ์ดจอเกิดมันใช้ได้ขึ้นมาก้อ.....เดินทางไปฟรี- -+
                      ยังไงก้อขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ^_^

Comment

สู้ๆ พี่ 1ใน 100 ที่ตะเสีย ของผมซื้อมาวันเดียวก้อเสียละ ยังไม่ได้เล่นเกมเลยๆๆ

Comment

ลองยกไปให้ช่างเทสทีละอย่างครับ ว่าอะไรเริ่มเสื่อม น่าจะชัวนะ

Comment

Working...
                          X