overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ปัญหา 8600GT ครับ มีท่านไหนพอทราบวิธีแก้มั่งครับ

SyncLucifer's Avatar

Default ปัญหา 8600GT ครับ มีท่านไหนพอทราบวิธีแก้มั่งครับ

อ้างอิงจากกระทู้ท่าน designbangkok นะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...eferrerid=7540

ยืมรูปด้วย คิคิ

หลายวันเเล้วที่กระผม งม กะการหาวิธีเเก้ปัญหานี้ เเต่ไม่ว่าจะทำยังไง มันก้อไม่ได้หายไปสักที

ของท่าน designbangkok เปิดไฟล์หนังเเล้วเป็น

ของผมเล่น ลินเนจ เเล้วเป็นครับ อาการเหมือนกันเลย พอเปิดได้สักพัก มันจะหลอกหลอนทันที

พอดีช่วยพี่เขาทำร้านเกมส์อยู่อะครับ ใช้การ์ดจอตัวนี้หมดทั้งร้านเลย

เเล้วที่น่าแปลกคือ มันเป็นอยู่เกมส์เดียว เกมส์อื่น ๆ เล่นได้ดีไม่มีปัญหา

ความเร็ว ความแรงของตัวการ์ด เป็นที่พอใจ แต่ติดปัญหานี้อยู่อย่างเดียวเลย มันคาใจมาก ๆ

ไม่ว่าจะ เปลี่ยนไดท์เวอร์ ลงวินโดวใหม่ ทำทุกวิธีเเล้วอะครับ หรือผมขาดอันไหนไปไม่ทราบได้

เลยมาขอความช่วยเหลือครับ

เผื่อบางที พี่ ๆ ที่เคยเป็น เเล้วเเก้อาการดังกล่าวหาย ขอคำชี้เเนะด้วยนะครับ

ที่ใช้อยู่คือ

Spark 8600GT Xtream 2.0

M2V ( ชิฟ VIA เหมือนท่าน designbangkok เลย )

เป็นที่ตัว MB หรือปล่าวครับ ข้องใจมาก ๆ เลยครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ดูคร่าวๆจากที่ฟ้อง error มันก็แจ้งว่าไดร์เวอร์มีปัญหาแน่อ่ะ หรือมันไม่เข้ากันกะเกมเนี่ยะ หุหุ
    เล่นไดร์เวอร์ตัวไหนอยู่หละครับ....

OverclockZone Member

ลองหา m/b ยี่ห้ออื่นก่อนดีไหม เพราะผมก็ไม่แน่ใจอะ หรือไป โหลด ไดร์เวอร์ ที่
    http://www.guru3d.com/ ไปลองหาดูนะคับ

ที่เเถมมากะ Vga

162.18

มะกี้เข้าไปดู Guru3d ออก 162.50 มาเเล้ว เดี๋ยวลงไปลองก่อนครับ อิอิ

Moderator Gearhead's Avatar

ถอนไดร์เวอร์การ์ดจออกให้หมด แล้วลองลง Hyperion Pro v.5.12A แล้วตามด้วยไดร์เวอร์การ์ดจอ (ผมแนะนำ 162.18 มากกว่า)ดูครับ

ถ้ายังไม่หาย ลองเทสกับบอร์ดอื่นดูครับ
    Last edited by Gearhead; 21 Aug 2007 at 11:30:43.

Quote Originally Posted by suppchai View Post
    ลองหา m/b ยี่ห้ออื่นก่อนดีไหม เพราะผมก็ไม่แน่ใจอะ หรือไป โหลด ไดร์เวอร์ ที่
    http://www.guru3d.com/ ไปลองหาดูนะคับ
    ความท้าทายของงานครั้งนี้คือ Mb เปลี่ยนไม่ได้ครับ

ถ้าเอาไปลองกะ Mb ตัวอื่น ต่อให้ดีขึ้นมาจิง ๆ ก้อไม่มีประโยชญ์อะครับ เพราะ Mb ที่ร้าน เปลี่ยนไม่ได้แล้ว

เพราะแบบนี้เลยต้องหาวิธีทำให้ Mb + Vga เข้ากันให้ได้ โดยไม่มีปัญหาครับ

(พยายามอะครับ ถ้าไม่ได้ก้อไม่รู้ทำไง - -)

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ถอนไดร์เวอร์การ์ดจออกให้หมด แล้วลองลง Hyperion Pro v.5.12A แล้วตามด้วยไดร์เวอร์การ์ดจอ (ผมแนะนำ 162.18 มากกว่า)ดูครับ

ถ้ายังไม่หาย ลองเทสกับบอร์ดอื่นดูครับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะพยายามครับ

เห็นใจคนเปิดร้านเหมือนกัน แต่ผมใช้ 7300 GT ตอนแรกไดร์เวอร์ก็มีปัญหากับเกมส์แต่ตอนนี้หายหมดแล้ว

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ช่วยขุดครับอยากรู้เหมือนกัน -.-

OverclockZone Member dears's Avatar

ผมแนะนำเป็น 162.50 หุหุ

Quote Originally Posted by dears View Post
    ผมแนะนำเป็น 162.50 หุหุ
    งั้นเอา 163.44 : http://www.nvidia.com/object/winxp_2k_163.44.html

รบกวนท่าน Dear ช่วย test ไดร์เวอร์ 2 ตัวนี้ (162.50/163.44) ให้หน่อยนะครับ

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    งั้นเอา 163.44 : http://www.nvidia.com/object/winxp_2k_163.44.html

รบกวนท่าน Dear ช่วย test ไดร์เวอร์ 2 ตัวนี้ (162.50/163.44) ให้หน่อยนะครับ
    ทำไมผมหาตัวนี้ไม่เจอหว่า หุหุ เดี๋ยวเทสเลยครับท่าน

Quote Originally Posted by dears View Post
    ทำไมผมหาตัวนี้ไม่เจอหว่า หุหุ เดี๋ยวเทสเลยครับท่าน
    มันเป็นตัว Beta ครับ

ลองหลายวีธีแล้วลองลง diver แบบบังคับแต่ไฟ,ต้องเป็นแบบ manual นะครับ วิ๊นี้เข้า ลึกดีนะ

Quote Originally Posted by sesone View Post
    ลองหลายวีธีแล้วลองลง diver แบบบังคับแต่ไฟ,ต้องเป็นแบบ manual นะครับ วิ๊นี้เข้า ลึกดีนะ

ขอคำแปลด้วยครับ

ผมหมายถึงการลงโดยละบุตําแหน่งไฟล์ที่ติดตั้งเองโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมติดตั้งของไดร์เวอร์ขั้นตอนการลงเริ่มจากupdate dirver หรือจาก add Hart ware แต่ไฟล์ไดเวอร์เห็นที่มมีเป็นไฟที่จะลงแบบนี้ไดจะยังมีแค่ vertion 97.28

เข้าใจแล้วครับ

รายงานความคืบหน้า

จากการทดลอง 163.44 + Hyperion Pro v.5.12A

อาการยังเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

Quote Originally Posted by SyncLucifer View Post
    ความท้าทายของงานครั้งนี้คือ Mb เปลี่ยนไม่ได้ครับ

ถ้าเอาไปลองกะ Mb ตัวอื่น ต่อให้ดีขึ้นมาจิง ๆ ก้อไม่มีประโยชญ์อะครับ เพราะ Mb ที่ร้าน เปลี่ยนไม่ได้แล้ว

เพราะแบบนี้เลยต้องหาวิธีทำให้ Mb + Vga เข้ากันให้ได้ โดยไม่มีปัญหาครับ

(พยายามอะครับ ถ้าไม่ได้ก้อไม่รู้ทำไง - -)

M\B ถูกกว่าการ์ดจอตั้งครึ่งนึง
    เปลี่ยน m\b จะคุ้มกว่ามั้ยคับ

Bookmarks

Bookmarks