overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 66

Thread: [นอกเรื่องนิดนึงครับ] ผมอยากให้หลาย ๆ คนที่กำลังคิดพลาดไปอ่านกระทู้นี้จัง

OverclockZone Member Striker's Avatar

Wink [นอกเรื่องนิดนึงครับ] ผมอยากให้หลาย ๆ คนที่กำลังคิดพลาดไปอ่านกระทู้นี้จัง

วันนี้ผมได้มีโอกาสผ่านไปในเว็ปบอร์ดของพันทิป ไปจ๊ะเอ๋กับกระทู้หนึ่งครับ สดุดตามากเลย เข้าไปอ่านแล้วผมรู้สึกดี เลยอยากให้คนที่กำลังคิดพลาดไปอ่านกระทู้นี้จัง

"จะเอา core 2 duo ไปทำไมเหรอครับ"

ลองดูนะครับ เผื่อบางคนอาจจะมีแนวคิด ที่แตกต่างจากเดิม . . .

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

คิดแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้นั้นมานานแล้วล่ะครับ

ผมถึงไม่เคยสนใจ C2D เลย

นอกจากจะมีคนให้ช่วยจัดให้

แค่ Pentium D นี่มันก็รองรับการทำงานในปัจจุบันได้หมดแล้วล่ะ (แต่ราคาถูกกว่าครึ่งนึง)

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมก็อีกคน 805 ไม่เปลี่ยนแปลงครับ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

ความชอบส่วนบุคคลมั้งครับ

ส่วนผมยังเป็น 775 รุ่นแรกอยู่เลย - - มีโอกาสจะเล่น E6600(ถ้ามีโอกาส)

OverclockZone Member kukiert03's Avatar

ของผม 3.2 e 478 มันก็ยังอยู่ได้

OverclockZone Member Rock Kaka's Avatar

กระทู้มีสาระดีครับ เขียนได้ดี เตือนสติได้ด้วย

ตอบเสร็จ เดี๋ยวจะไปอ่านครับ

ส่วนตัวโปรดซีพียูค่าย AMD เท่านั้น กับเทคโนโลยี 64bit

แต่ไม่สนใจพวก มัลติคอร์, สองคอร์ในร่างเดียวเลย

อาจจะมีกระทู้เรื่อง "จะเอา 64Bit ไปทำไมเหรอครับ" โผล่มาบ้างก็ได้นะครับ(อ่านจบแล้ว มีแดกดันมาถึงระบบ 64bit จริงๆด้วย)

มีการกล่าวถึง Xeon ด้วย ซึ่งเป็นซีพียูรุ่นเดียวจากอินเทลที่ผมยอมรับ รุ่นอื่นๆที่เหลือไม่เคยสนใจ
    Last edited by chienthegooners; 23 Oct 2006 at 02:29:09.

Quote Originally Posted by Rock Kaka View Post
    กระทู้มีสาระดีครับ เขียนได้ดี เตือนสติได้ด้วย
    | งั้นก็มาให้คะแนนกระทู้กันดีกั่ว

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

เงินคงเหลือใช้ เก็บเอาไว้แล้วมันจะกองทับตาย

จึงเอาไปลงกับ core 2

ขำ ๆ น่ะ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

จะหาเกมที่รองรับ dual core ก้อมีแต่ fm 7 เท่านั้นแหละเพื่อน

OverclockZone Member kidnun's Avatar
    facebook.com/PHOTOBYRAPEEPHAT

บางครั้งเราวิ่งตามเทคโนโลยีกันมากไปหน่อย จนลืมว่า จริงๆ แ้ล้ว แค่ไหนก็พอแล้ว

เวลาผมขายคอมให้ลูกค้าผมก็ไม่เชียร์ตัวใหม่ๆ นัก จะบอกเสมอว่า เลือกสเปคที่มันตอบความต้องการของเราได้ ดีกว่า มัวไปวิ่งตามเทคโนโลยี มันไม่ทัน

แต่ถ้าบางคนหนักจริงๆ ก็ใส่ C2D ไปก็ปกติ แต่ผม แค่ PD 930 ก็เหลือเฟือแล้ว

OverclockZone Member nameless's Avatar

อ่านแล้วเห็นสัจธรรมขึ้นอีกเยอะ

ขายทิ้งดีกว่า

OverclockZone Member Trojan's Avatar

มันก็เหมือนคนรวยๆที่มันซื้อรถเบ้นมาขับ หรือเด็กสมัยนี้ที่ซื้อมือถือรุ่นใหม่จนกลาเป็นแฟชั่นไปแล้ว ส่วนพวก CPU รุ่นใหม่ๆออกมาเราไปซื้อมันแปลกตรงไหน
    Last edited by Trojan; 23 Oct 2006 at 09:30:11.

OverclockZone Member O-Man's Avatar

เรื่องมันเกิด มันเป็นอย่างนี้มานานตั้งแต่ สัตว์ที่มีปัญญาเกิดมาบนโลกนี้แล้ว ไม่เช่นนั้น ตัวตุ่นคง เอาทอง เอาเพชร เอาหินสีมาแขวนคออวดกันก่อนคน

นี่แหละคน นี่แหละมนุษย์

มนุษย์รับรู้โลกได้ 2 อย่าง โลกที่มีอยู่จริง กับโลกที่ตัวมนุษย์เข้าไปรับรู้ สังเกต สัมผัสมัน คนเราส่วนมากเห็นแต่โลกอย่างหลังนี่แหละ จึงได้พากันเอาตัวเอง ในที่นี้หมายถึงสถานะของตัว ความคิดความเห็นของตัว ภูมิความรู้ความเข้าใจของตัว สังคมสภาพแวดล้อมของต้ว สาระพัด **ของตัวเอง** เข้าไปยึด ไปจับ ไปสังเกต ไปตัดสิน โลกใบแรก **โลกที่มีอยู่จริง** ว่าเป็นเช่นนั้น อย่างนี้

โลกใบแรกคือความจริงของจริง โลกใบหลังคือของสมมติของปลอม

ที่ว่าอย่างนั้นเพราะ โลกที่มีอยู่จริงไม่ว่าคุณจะมีอยู่หรือไม่มีคุณมันก็เป็นอยู่ มีอยู่อย่างนั้นของมัน

โลกใบที่สองคือของสมมุติ ของปลอม ไม่มีคุณ หรือคุณตายไปมันก็จะไม่ีอยู่ ไม่คงอยู่ เพราะมันเป็นอัตตาของคนแต่ละคน โลกของคนแต่ละคน เกิดขึ้น เปลี่ยนแปลงไป ตายไปกับอัตตาของคนผู้นั้นๆ จึงเห็นได้ว่าเราเห็น เรามอง เราตัดสิน เราสรุป ปรากฎการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นต่างกัน เพราะใช้อัตตาของตนเองเฉพาะส่วนบุคคลเข้าไปจัดการนั่นเอง

สิ่งที่เราเห็นคือความจริงบางส่วนของโลกแห่งความจริง เพราะปัญญาเรายังมีจำกัด แต่สิ่งที่เราคิดว่าเราเห็น แล้วตัดสิน จัดการไปตามความเห็นของเรา เห็นความจริงในโลกส่วนตัวที่สร้างด้วย **อัตตา** ของเราเองล้วนๆ

-------------------------------------------------------

อีกไม่นาน core 2 duo หรืออะไรๆ ที่ว่าใหม่กว่า ดีกว่า ใหม่กว่า เจ๋งกว่า ดีกว่า ประเสริฐกว่า มันก็จะเป็นของธรรมดา งั้นๆ พอได้ พอใช้ ยังใช้ได้ แล้วสุดท้่ายก็จะเป็นของ เก่าจัง เน่าจัง ยังใช้อยู่อกีเหรอ เอาไปทำอะไรได้ละเนี่ย ......................

--------------------------------------------------------------

มันเป็นของมันอย่างนี้มานานแล้ว และมันก็จะเป็นต่อไป ไม่เชื่อรออ่านอีกสักสามปี อัตตาของคนที่เขียนบทความแนวนี้จะว่าอย่างไร core2duo จะดีเกินไป (ก็คนซื้ออยากได้ของดีๆ ไม่ตกรุ่นเร็วอย่างไรก็ซื้อแล้ว) เอามาทำอะไร (ก็อยากได้อะ มีตังค์ ไม่เดือดร้อนไหนก็ซื้อแล้วเอาที่ว่าดีว่าใหม่นะ) จ่ายไปเพื่ออะไร (เพื่อสิ่งที่ดีกว่า ไครเขาก็ใช้กันอย่างนี้แล้วอะ เพื่อนผมขับเบนซ์ ขับบีเอ็ม เข่นอีโว่ฯ รุ่นใหม่ๆ กันทั้งนั้น พี่ยังจะให้ผมขับสามห่วงอยู่เหรอ มันตกรุ่นไปนานแล้วนะ) อุ อุ อัตตา อัตตา
    Last edited by O-Man; 23 Oct 2006 at 09:58:23.

OverclockZone Member pra1739's Avatar

อ่านแล้วรู้สึก ดี นะคับ..
    แต่อยากได้ BM จัง นะคับ (ตาร้อน ฉ่าๆ ....เลย ) ผมยัง ขับ จักรยาน อยู่ เลย.....
    เนี๊ย ละ ที่ เป็นแรงขับเคลื่อนละ....
    ถามว่า เอา BM มาทำไม มันใช้ไม่คุ้ม... ก็ยังมีคนอยากจะได้อีก......เฮือก..กลุ้มกับชีวิตจัง...
    ถ้าเค้ายากได้ BM ก็ช่างเค้า .. ตัวใครตัวมันดีกว่าไหม....คับ ท่าน....
    (ปล. อันติ๊ด นะ เป็นรุ่น ที่ผมใช้อยู่)

OverclockZone Member lchayawatl's Avatar

ผมใช้แต่ amd ครับไม่ว่าIntel จะออกกี่คอหรือแรงแค่ไหนผมจะไม่ซื้อแน่นอนเพราะผผมใช้แต่amdอย่างเดียว

ผู้มาเยือน
    Guest

แล้วที่เขาทดสอบว่าแรงนักแรงหนานะมันใช้โปรกแกรมอะไรละครับ ถ้าใช้งานปกติมันไม่แตกต่างกันเราจะซื้อมาทำไม่ละครับ

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

Quote Originally Posted by O-Man View Post
    เรื่องมันเกิด มันเป็นอย่างนี้มานานตั้งแต่ สัตว์ที่มีปัญญาเกิดมาบนโลกนี้แล้ว ไม่เช่นนั้น ตัวตุ่นคง เอาทอง เอาเพชร เอาหินสีมาแขวนคออวดกันก่อนคน

นี่แหละคน นี่แหละมนุษย์

มนุษย์รับรู้โลกได้ 2 อย่าง โลกที่มีอยู่จริง กับโลกที่ตัวมนุษย์เข้าไปรับรู้ สังเกต สัมผัสมัน คนเราส่วนมากเห็นแต่โลกอย่างหลังนี่แหละ จึงได้พากันเอาตัวเอง ในที่นี้หมายถึงสถานะของตัว ความคิดความเห็นของตัว ภูมิความรู้ความเข้าใจของตัว สังคมสภาพแวดล้อมของต้ว สาระพัด **ของตัวเอง** เข้าไปยึด ไปจับ ไปสังเกต ไปตัดสิน โลกใบแรก **โลกที่มีอยู่จริง** ว่าเป็นเช่นนั้น อย่างนี้

โลกใบแรกคือความจริงของจริง โลกใบหลังคือของสมมติของปลอม

ที่ว่าอย่างนั้นเพราะ โลกที่มีอยู่จริงไม่ว่าคุณจะมีอยู่หรือไม่มีคุณมันก็เป็นอยู่ มีอยู่อย่างนั้นของมัน

โลกใบที่สองคือของสมมุติ ของปลอม ไม่มีคุณ หรือคุณตายไปมันก็จะไม่ีอยู่ ไม่คงอยู่ เพราะมันเป็นอัตตาของคนแต่ละคน โลกของคนแต่ละคน เกิดขึ้น เปลี่ยนแปลงไป ตายไปกับอัตตาของคนผู้นั้นๆ จึงเห็นได้ว่าเราเห็น เรามอง เราตัดสิน เราสรุป ปรากฎการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นต่างกัน เพราะใช้อัตตาของตนเองเฉพาะส่วนบุคคลเข้าไปจัดการนั่นเอง

สิ่งที่เราเห็นคือความจริงบางส่วนของโลกแห่งความจริง เพราะปัญญาเรายังมีจำกัด แต่สิ่งที่เราคิดว่าเราเห็น แล้วตัดสิน จัดการไปตามความเห็นของเรา เห็นความจริงในโลกส่วนตัวที่สร้างด้วย **อัตตา** ของเราเองล้วนๆ

-------------------------------------------------------

อีกไม่นาน core 2 duo หรืออะไรๆ ที่ว่าใหม่กว่า ดีกว่า ใหม่กว่า เจ๋งกว่า ดีกว่า ประเสริฐกว่า มันก็จะเป็นของธรรมดา งั้นๆ พอได้ พอใช้ ยังใช้ได้ แล้วสุดท้่ายก็จะเป็นของ เก่าจัง เน่าจัง ยังใช้อยู่อกีเหรอ เอาไปทำอะไรได้ละเนี่ย ......................

--------------------------------------------------------------

มันเป็นของมันอย่างนี้มานานแล้ว และมันก็จะเป็นต่อไป ไม่เชื่อรออ่านอีกสักสามปี อัตตาของคนที่เขียนบทความแนวนี้จะว่าอย่างไร core2duo จะดีเกินไป (ก็คนซื้ออยากได้ของดีๆ ไม่ตกรุ่นเร็วอย่างไรก็ซื้อแล้ว) เอามาทำอะไร (ก็อยากได้อะ มีตังค์ ไม่เดือดร้อนไหนก็ซื้อแล้วเอาที่ว่าดีว่าใหม่นะ) จ่ายไปเพื่ออะไร (เพื่อสิ่งที่ดีกว่า ไครเขาก็ใช้กันอย่างนี้แล้วอะ เพื่อนผมขับเบนซ์ ขับบีเอ็ม เข่นอีโว่ฯ รุ่นใหม่ๆ กันทั้งนั้น พี่ยังจะให้ผมขับสามห่วงอยู่เหรอ มันตกรุ่นไปนานแล้วนะ) อุ อุ อัตตา อัตตา

สาธุ ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว จดๆๆๆ

OverclockZone Member Hangger's Avatar

มันเป็นไปตามกระแสเวลาเข้าเว็บหาข้อมูลมักจะได้คำแนะนำว่า หู้ยcore2duoดิแรงคล็อกได้สุดอะไรแบบนี้อาจจะทำให้เกิดความอยากได้โดยที่ไม่คิดว่าได้มาแล้วนอกจากคล็อกและเกมส์จะเอาไปทำอะไรอีกอะไรแบบนี้ขนาดว่าผมเองใช้AMD Sempron ยังคิดๆอยู๋ว่ายังใช้ไม่คุ้มเลยมันก้อยังทำงานให้ผมได้ทุกอย่างเล่นเกมส์ได้ทำงานได้หาเงินกับมันแต่เดี้ยวคงจะมีคนมาแย้งกับหัวข้อนี้
    แต่ผมเเล้ว กระทู้นี้เตือนสติได้ดีจิงๆ

OverclockZone Member simmax's Avatar

คนที่ซื้อเค้ามีเงินนี่ จะไปยุ่งไรกะเค้าล่ะ
    คนเงินไม่มาก(แต่มี) ก้คิดได้กันหมดแหละ สมพร754 ก้เหลืออยู่ได้อีก3ปีล่ะคับ
    เพราะตอนนี้ไม่ใช่ยุคเกมคอม ปีนี้กับ2ปีก่อน กระแสเกมคอมเน่าสุดๆ หาเกมไม่ได้เลยเห็นๆอยู่
    สาเหตุก้รู้ๆกัน ค่ายเกมซุ่มทำคอนโซลกันทั้งนั้น เพราะ
    1.เครื่องเล่นถูกโคดๆๆๆ งดกินอมยิ้มซัก 3 เดือนก้ซื้อได้แล้ว แถมแรง สีจัดจ้าน ภาพโคดสด ทีวีHDTV Plasma LCD จอใหญ่ กดมันประหยัดไฟ
    2.คอมเน่า หลายอย่างต้องพึ่งกัน CPUไป ก้ต้องรอบอร์ดตาม การ์ดจอจะอินเตอร์เฟสใหม่ก้ต้องรอบอร์ด หรืออุปกรณ์จะใหม่ๆเทคโนใหม่ๆ ก้ต้องรออย่างอื่นตาม ไม่เหมือนเครื่องเกม ผลิดมันเอง บริษัทตัวเอง พรวดเดียวแรงไม่ต้องรอเจ้าอื่น

สำหรับผมก้เนี่ยแหละ สมพร อีก3ปีสบายๆ เหมือนตอนดูรอน กับเพล2ออก ก้ล่อดูรอนไป2ปีกว่าๆ ถึงอัพคอมมาเล่นเกม (ช่วงกระแสเกมคอมดังๆ)

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks