overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: PSU จ่ายไฟแบบนี้ถือว่าถึงเวลาโยนลงถังขยะรึยังครับ

OverclockZone Member golfs002's Avatar
    แปดริ้ว พนัส ชลบุรี

Default PSU จ่ายไฟแบบนี้ถือว่าถึงเวลาโยนลงถังขยะรึยังครับ

คือผมซื้อ PSU ยี่ห้อ Dtech 650 W แล้วคนขาย ยังยืนยัน นอนยันว่า วัตต์เต็มนะน้อง แล้วอีกอย่างมันมีไฟสีสวยดีด้วยครับ ราคาก็ประมาณ 990 บาท ในใจก็รู้ล่ะครับว่าวัตต์มันคงไม่เต็มเต็มแน่แต่ก้เอาว่ะน่าจะได้ซัก 80% แต่พอเอามาลองใช้ดู ก้ไม่รู้จะดูยังไงครับว่ามันจ่ายไฟได้เวิครึป่าว ที่ทำได้ก็เอาไฟมาให้พี่ๆ ช่วยดูทีครับ หรือใครมีวิธีดูยังไงว่ามันจ่ายไฟพอก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

OverclockZone Member

ถ้าจะทิ้งก็โยนมาทางผมนะครับบบ เด๋วจะเอามันไปทำลายเองงงง โยนมะ โยนมะ My RecycleBin ...

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

มันไม่ดีตรงไหนอะคับ ถามหน่อย จ่ายไฟก็ปกติ ดีนี่ ถ้าดูเท่าที่ให้มานะ -*-

OverclockZone Member JaneExcellent's Avatar

ก็ปรกตินี่ครับ แต่รู้สึกไฟ +12V จะจ่ายต่ำไปหน่อยนะครับ

OverclockZone Member

ถ้าเครื่องคุณกินไฟ650วัตต์ เช่นโอเวอร์คล๊อกเยอะๆ ใส่ HDD หลายๆตัว หรือ ใช้การ์ดจอกินไฟเยอะๆ แล้ว psu ตัวนี้มันจ่ายไฟให้ไม่พอ เครื่องใช้ไม่ได้หรือเครื่องดับ นั่นละคือวัตต์ไม่เต็ม

รูปที่ให้ดูนี่น่าจะเกี่ยวกับคุณภาพ ของการจ่ายไฟมากกว่า ซึ่งบางทีค่ามันก็ผิดเพี้ยนจากตัวเซ็นเซอร์ได้บ้าง

ให้สังเกตุดูครับว่าเครื่องคุณทำงานได้ดีเป็นปกติหรือไม่ ถ้าเครื่องคุณใช้ดีมีสุขอยู่ละก็อย่าวิตกจริตไปโทษมันมาก หรือ คุณไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณก็ซื้อหาตัวอื่นมาใสเพื่อความสบายใจ แล้วแต่ความสะดวก

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ของผมมีปัญหาที่ PSU จ่ายไฟ 12 V อยู่ที่ 12.4 V มันจ่ายไฟสูงไปหรือเปล่า แต่เล่นโดยรวมไม่มีปัญหา มีอย่างเดียว คือ พัดลม VGA ไม่หมุนแหะ อุณภมู VGA สูงลิ่วเลย

ตอนนี้ก็กะใช้ไปเรื่อย ๆ รอ VGA พังก่อน ค่อยซื้อใหม่ ส่งเคลมก็ต้องซื้อ VGA ใหม่อยู่ดี เพราะจะไม่มีเครื่องเล่น หิหิ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ปรกตินะ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ต้องดูเวลาใช้งานแบบ Full Load ครับ ว่าไฟดรอปเยอะไม๊

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

12 v drop .9v ในทางอิเลคทรอนิกส์ยังยอมรับได้ครับ เพราะคือถ้าจะวัดไฟ 12.00v นิ่งๆคงจะยากล่ะเพราะตัวต้านทาน ตัวเก็บประจุเองยังเพี้ยนเลย ไม่เชื่อคุณลองเอา มิเตอร์ 2 ยี่ห้อมาวัดเทียบกันซิ ได้ค่าต่างกัน ราวๆ +-.5 .6 ได้มั้ง แต่ถ้าถามถึงกำลัง w แล้วแปลว่ากำลังไฟฟ้าที่ PSU ทนได้ โดยคิดจาก P=IV แต่ก็นั่นแหล่ะ P ไม่ได้เท่ากับ IV เสมอไป เพราะเกิดการสูญเสีย ดังนั้น PSU จ่ายไฟดรอป ไป 1v ไม่มีผลไรมากหรอกครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ยังงี้ของผมก้อผิดปรกติอะดิ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

อิ อิ

OverclockZone Member linlin's Avatar
    แถวห้วยขวางเด้อ

ปรกติ ก้าป

Bookmarks

Bookmarks