Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเรื่อง ต่อแชร์เนทครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเรื่อง ต่อแชร์เนทครับ

คือผมยกคอมที่ใช้เนทได้ปกติที่หอผม มาต่อแชร์เนทที่ห้องเพื่อน ปรากฏว่าต่อสายแรนแล้วเนทไม่เข้าครับไฟที่สายแรนไม่ติดเลย เชคสายแล้วใช้ได้ อยากรู้ว่ามันเปนอะไรครับ แนะนำที
    ผมใช้ แรนออนบอนของ asus m2n-e ครับ

ไม่ทราบว่า config ให้มัน auto fix ip ยังครับผม

Comment

อธิบายรายละเอียดเยอะกว่านี้ไม่ได้เหรอครับ

Comment

การแชร์อินเตอร์เน็ตใน Windows XP
        ไปที่ Control Panel -> Network Connections จากนั้นคลิ้กขวาที่ไอคอน Connection ตัวที่ใช้หมุนโมเด็มติดต่อกับ ISP แล้วเลือกเมนู Properties ที่แถบ Advanced จัดการเลือกหัวข้อต่างๆ ดังนี้

• หัวข้อ Internet Connection Sharing ทำเครื่องหมายถูกที่หัวข้อ Allow other network user to connect through this computer's internet connection เพื่อเปิดแชร์อินเตอร์เน็ต

• หัวข้อ Establish a dial-up connection when ever a computer on my network attempts to the internet หมายถึง ถ้ามีเครื่องอื่นที่จะเข้าสู่อินเตอร์เน็ต เครื่องใหม่นี้ก็จะทำการติดต่อไปยัง ISP ให้ทันที

• หัวข้อ Allow other network users to control or disable the share Internet connection จะเป็นการยินยอมให้ผู้ใช้งานเครื่องอื่นควบคุมการแชร์อินเตอร์เน็ต หรือยกเลิกการแชร์อินเตอร์เน็ต (แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องได้รับการ Setup โดยใช้โปรแกรม Network setup Wizard ของ Windows XP เท่านั้น) เมื่อตั้งค่าเรียบร้อยให้คลิ้กปุ่ม OK จะมีข้อความบอกว่าไอพีแอดเดรสที่การ์ด LAN ของเครื่องที่เปิดแชร์อินเตอร์เน็ตนี้ จะเปลี่ยนเป็น 192.168.0.1 ที่เรากำหนดไปแล้ว คลิ้กปุ่ม Yes สังเกตว่าที่ไอคอนจะมีรูปมือมารองไว้แสดงว่าเราเปิดแชร์อินเตอร์เน็ตแล้ว

Comment

ดู IP ด้วยครับว่าโดนฟิกไว้หรือเปล่า ถ้า IP คน ล่ะวงกัน หรืออีกอันนึงมี ip อีกอันไม่มี ip ก็ connect กันไม่ได้น่ะครับ

Comment

ไอพีต้องชุดเดียวกัน

Comment

เพิ่มเติมจากข้างบนนะครับ เผือไม่เข้าใจ

192.168.1.11
              192.168.1.22

ตัวเลขชุดที่สามอ่ะครับ ต้องเหมือนกัน คือมันอยู่ในวงเดียวกัน

ถ้ามันคนละชุดกันก้อคือคนละวงกัน

Comment

Working...
              X