โมเด็ม ADSL แบบ Wireless Router ถ้าเชื่อมต่อโดยใช้สาย ต้องตั้งระบบความปลอดภัยไหม
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: โมเด็ม ADSL แบบ Wireless Router ถ้าเชื่อมต่อโดยใช้สาย ต้องตั้งระบบความปลอดภัยไหม

OverclockZone Member

Talking โมเด็ม ADSL แบบ Wireless Router ถ้าเชื่อมต่อโดยใช้สาย ต้องตั้งระบบความปลอดภัยไหม

โมเด็ม ADSL แบบ Wireless Router ถ้าเชื่อมต่อโดยใช้สาย ต้องตั้งระบบความปลอดภัยแบบนี้หรือเปล่าครับ

ในเวปนี้ เขาแนะนำไว้ว่า

การเซ็ท Security ขั้นต่ำที่สุดที่ระบบ Wireless LAN ควรจะมี
    Minimum Security
    http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=14

เนื่องจากผมต้องการซื้อ โมเด็ม ADSL ใหม่ ชนิดแบบมี Router ในตัว ( แบบใช้สายแลน )
    แต่ร้านคอมพิวเตอร์ใกล้บ้านผม
    เขาขายแต่ โมเด็ม ADSL แบบ Wireless Router กันหมด

เมื่อผมลองเข้าไปดูตามเน็ต ก็พบว่า โมเด็ม ADSL แบบ Wireless Router
    ก็มีช่องเสียบสาย Lan มาให้ทั้งหมด 4 port
    เลยมีข้อสงสัยว่า ถ้าผมใช้เชื่อมต่อด้วยสายแลนตามปกติ
    โมเด็มพวกนี้ ยังส่งสัญญาณคลื่นวิทยุออกไปพร้อมกันหรือไม่ครับ
    หรือว่า เวลาใช้งานให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
    ระหว่าง มีสายแลน หรือ ไร้สาย

คือ ผมชอบใช้แบบสายแลนมากกว่าครับ
    แต่ก็กลัวว่ามันจะส่งคลื่นสัญญาณแบบไร้สายออกไปพร้อมกัน
    ซึ่งอาจจะมีใครเก่งๆ มาค้นเจอสัญญาณจากเครื่องผม แล้วแอบเอาไปใช้อ่ะครับ
    ก็เลยข้องใจว่า ถ้าผมเลือกแบบใช้สายไปแล้ว
    ยังต้องเซ็ทป้องกันตามที่เวปเขาแนะนำไว้อีกหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Staff Basskyline's Avatar

ถ้าใช้สาย ก็ปิด wireless ไปเลยดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

ขอเพิ่มเติม...เราจะซ็ตปิดสัญญาณWireless Router ได้อย่างไรครับ(อย่าบอกว่าถอดเสาออกน๊ะ) ขอถามเป็นวิทยาทานครับ ของผมใช้เป็นWireless Router รุ่นX8268r
    ขอขอบคุณครับ

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

ก็เข้าไปในหน้า config ตรง wireless type ก็เลือก disable ก็ปิดการใช้งาน wireless แล้วครับ ดูในคู่มือใช้งานก็อธิบายรายละเอียดไว้อยู่แล้ว

Bookmarks

Bookmarks