Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยมีคนรู้ป่ะว่า DVI กับ HDMI เนื้อหาเชิญอ่านคับ!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยมีคนรู้ป่ะว่า DVI กับ HDMI เนื้อหาเชิญอ่านคับ!!!

คือ DVI กับ HDMI เนี่ยให้ภาพที่มีประสิทธิภาพเท่ากัน หรืออาจจะเกือบเท่ากันใช่ไหมคับ
    แต่ HDMI สามารถให้เสียงได้ด้วย

คำถามคือ ?
    ถ้าผมใช้ DVI+Sound Card Creative ดีๆสักตัวเนี่ย เช่น Audigy 2ZS 7.1ch นะคับ
    แล้วมาเปรียบเทียบกับ HDMI ที่ให้เสียงมาด้วยเนี่ย

ภาพก็พอๆกัน แต่เสียงของ DVI+Sound Card มันน่าจะดีกว่าไม่ใช่เหรอคับ ??

หรือผมเข้าใจผิดป่าวไม่รุ้นะ ผม งง ไขให้กระจ่างทีครับท่านๆ

สักครู่

Comment

คับผม รอได้คับ ^ ^ ผมล่ะ งง จิงๆ ว่า sound card มันให้เสียงด้อยกว่า หรือยังไง -*-

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
        คือ DVI กับ HDMI เนี่ยให้ภาพที่มีประสิทธิภาพเท่ากัน หรืออาจจะเกือบเท่ากันใช่ไหมคับ
        แต่ HDMI สามารถให้เสียงได้ด้วย

คำถามคือ ?
        ถ้าผมใช้ DVI+Sound Card Creative ดีๆสักตัวเนี่ย เช่น Audigy 2ZS 7.1ch นะคับ
        แล้วมาเปรียบเทียบกับ HDMI ที่ให้เสียงมาด้วยเนี่ย

ภาพก็พอๆกัน แต่เสียงของ DVI+Sound Card มันน่าจะดีกว่าไม่ใช่เหรอคับ ??

หรือผมเข้าใจผิดป่าวไม่รุ้นะ ผม งง ไขให้กระจ่างทีครับท่านๆ
        ไม่ถึงกับตรงกับคำตอบที่ถามมาแต่คิดว่าน่าจะใกล้ๆเคียงกันลองไปอ่านดูละกัน
        http://forum.thaidvd.net/index.php?s...ic=3883&hl=DVI

Comment

มีคัยรุ้อีก ป่ะคับ หรือว่าไม่มีใครรุ้เรื่องนี้เลย ง่ะ -*-

Comment

จากที่ดูลิ้งค์ข้างบน พอจับใจความได้ว่า...

DVI-HDMI เหมือนกันครับ เป็น Digital แต่ว่า HDMI มันมีสัญญาณเสียงด้วย

ส่วนเสียงจาก HDMI กับเสียงจากการ์ดเสียง การ์ดเสียง น่าจะดีกว่าครับ ต่อเข้ากับลำโพง 7.1 ดีๆ พลังเสียงน่าจะออกมาดีกว่าครับ เสียงจากลำโพง TV คงไม่ดีแน่ๆ

Comment

เท่าที่ผมเข้าใจ ถ้าเป็น VGA ที่ีรองรับ HDMI จริง ๆ จะมีสาย Optical
              หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เป็น Digital เสียบเข้ากับซาวการ์ดอีกทีครับ เพื่อให้
              HDMI ใช้เสียงจากซาวการ์ด

Comment

ต่อเสียงจาก sound card แล้วต่อเข้า ลำโพงของ ทีวี เสียงมันจะดีเหมือนเสียงลำโพง หรอ คับ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
                  ต่อเสียงจาก sound card แล้วต่อเข้า ลำโพงของ ทีวี เสียงมันจะดีเหมือนเสียงลำโพง หรอ คับ

ตามความคิดผมมันเหมือนต้องการความสำเร็จรูปอะครับ ไม่ต้องหลายสาย
                  เรื่องความสมบูรณ์ของเสียง เอาไปเทียบกับชุดเครื่องเสียงไม่ได้อยู่แล้ว

อีกอย่างที่สงสัย

HDMI มันปล่อยเสียงได้ด้วยใช่ปะ
                  แล้วถ้ามันต้องใช้หัวแปลง DVI 2 HDMI มันต้องผ่านหัว DVI
                  แต่ที่ผมรู้มา DVI มันปล่อยเสียงไม่ได้นิ เพราะฉะนัน้เวลาเราใช้หัวแปลง เสียงมันจะออกได้ไง

งงงงงงงงงงงงงงงงงงง

Comment

-*- งง ด้วยคน

Comment

ตามความคิดผมนะ มันอาจจะเอาการประมวลผลทางเสียงของ sound card หรือ on board ที่ใช้อยู่ มารวมกับการประมวลผลของการ์ดจอ แล้วส่งออกมาในสายเส้นเดียว
                      สุดท้ายเสียงจะดีหรือไม่ก็คงขึ้นอยู่กับลำโพงล่ะครับ

Comment

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ตัวการ์ดจอรุ่นใหม่นี้มันจะประมวลผลเสียงเองอีกตัวนึงแยกจาก Sound Card กลายเป็นการประมวลผลเสียงจุดที่2
                        ดังนั้นเสียงจาก hdmi มันจะเป้นเสียงที่ออกจากต้นเสียงคือตัวชิปVpu ของ atiเอง
                        กับเสียง sound card ก็ออกแยกกัน ถ้าใครถนัดใช้แบบไหน(HDMIอย่างเดียว/ HDMI+Sound Card) ก็เลือกใช้ตามนั้น

Comment

คำถามคือ ?

จะเอาเสียงจากช่องHDMIก็ได้ครับแต่คุณต้องมีแอมป์ที่มีช่องHDMIด้วยแล้วต่อลำโพงเข้ากับแอมป์เสียงจึงจะออก(คอมต้องมีsoftwareถอดรหัสหรือใช้แอมป์ถอดรหัส) ส่วนภาพก็ต้องมีสายHDMIอีกชุดต่อเข้าจอ หรือลากสายHDMIจากแอมป์ไปเข้าจออีกที่(แอมป์ที่ว่าราคาไม่ต่ำกว่า30000มั้ง)

ส่วนDVI+Sound DVIแปลงเป็นHDMIต่อเข้าจอ ส่วนSOUND(ถอดรหัสแล้ว) ต่อลำโพงที่มีภาคขยายในตัวได้เลย

เปรียบเทียบภาพและเสียงระหว่างHDMI กับDVI+SOUND แล้วพอๆกัน แต่การติตั้ง+ราคาอันนึงง่ายๆไม่ยุ่งยาก อีกอันไม่ง่ายไม่ยากแต่ถูกกว่า(เยอะ) คุณภาพเสียงไม่รู้แล้วแต่ท่านว่าหูเทพป่าว

Comment

ง่าย ๆ คุณ คิดว่า ลำโพง TV กับ ลำโพง คอม อันไหน ให้เสียงดีกว่ากันครับ ถ้าคุณคิดว่าอันไหนเสียงดีกว่ากัน ก็ ต่อเสียงออก ที่จุดนั้นครับ ไม่ยาก แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องเสียง เอา สะดวก เข้าว่า ก็ต่อ HDMI ทั้งภาพ และเสียง เข้า TV ไปเลย ครับ หรือ ต่อ ทั้ง 2 อย่าง แล้วลองเปรียบ เทียบดู เอา

Comment

Working...
                            X