Announcement

Collapse
No announcement yet.

TV เสียครับ ซ่อมเองดีมั้ยเนี่ย อิอิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TV เสียครับ ซ่อมเองดีมั้ยเนี่ย อิอิ

sony triitron จอ 25 นิ้ว ใช้มาประมาณ 10 ปี ได้แล้วมั้งครับ

วันจันทร์ ภาพยังปกติอยู่เลย สีภาพปกติ

วันอังคาร กลายเป็น ขาวดำ ซะงั้น

ผมลองปรับสีแล้วนะครับ ปรับเท่าไรมันก็ขาวดำ หรือ ภาคจอ มันเสียเนี่ย

ว่าจะไปหาซื้อหนังสือแล้วมาซ๋อมเองครับ เคยซ่อมที่ร้าน อมร ตรง the old siam มันโขกซะซีดเลยครับ

หรือไม่ ใครพอรู้จักร้านซ่อม tv ที่ไม่โขก ช่วยแนะนำหน่อยครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง

เช็คดูภาคปรับคอนทราสต์ ตะกั่วอาจจะร่อนก็ได้

Comment

ลองเปิดฝาเครื่องดู

เช็คแถวภาค RGB ที่แผงตูดหลอดครับ

Comment

Originally posted by pod View Post
        เช็คดูภาคปรับคอนทราสต์ ตะกั่วอาจจะร่อนก็ได้
        เช็คไงครับ เปิดฝาเครื่องแล้วไงต่อครับ เอาจริงนะครับ

จะโดนไฟดูดหรือเปล่า อยู่ที่คุณ pod นะครับ

Comment

Sony ค่อนข้างหวงSpecน่ะ มีเเจกเเต่ในเวปของรัสเซีย อ่านไม่ออกง่ะ
          ส่วนมาก 25-29"เค้าป่วยเรื่องภาคจ่ายไฟกันน่ะ
          เเล้วที่ว่าปรับสีนี่ปรับหลังเครื่อง หรือหน้าเครื่องล่ะ
          ถ้าหายทุกสีลองไล่ตัง้เเต่บอร์ดใหญ่ๆหลังเครื่อง ยังไม่ใช่ที่ติดกับหลอดนะ เขาส่งผ่านสัญญาณเเถวๆนั้นนะ่

Comment

ถ้าสามรถก็เอาเลย ไฟดูดตายผมมะเกี่ยวนะ

Comment

ใส่ถุงมือยางดิครับ

Comment

ระวังด้วยนะครับ ไฟด้านหลังนะ ไม่ต่ำกว่า 20,000 โวล์

Comment

Originally posted by kingza99 View Post
                  ใส่ถุงมือยางดิครับ
                  ต้องใส่ถุงยางด้วย -*-
                  เท่าที่เคยฟังมามัยมีไฟสะสมที่ค้างอยู่ต้องระวังเป็นอันมาก
                  ใส่ถุงยาง? ขำๆ

Comment

ร้านอมรโขกอะไรซีดหรือครับบ ผมก็เอาจอไปซ่อมบ่อยนะ สมัยที่มันมีสาขาอยู่ที่พันทิพย์ ไม่แพงเลย แต่ไม่รู้ราคาเดียวกันกับที่ the old ป่ะนะ จอรุ่นเก่าแล้ว บางทีก็ซ่อมไม่คุ้มครับ ซื้อใหม่เห้อะ

Comment

ระวังเน้อ ไฟดูดตายจริงๆน่ะ ถ้าไม่อยากเสี่ยงผมก็อยากจะแนะนำอ่ะ ที่ดีๆ ลองเอาไปซ่อมที่โรงเรียนฝึกอาชีพกรุงเทพมหานครก็ดีน่ะครับ ซ่อมให้ฟรีเลย

ป.ล. แต่ถ้าอยากเรียนก็เสีย 105 บาทครับ เอาใบประกาศนียบัตรมาเป็นช่างซ่อมเองได้เลย เรียนประมาณ 2 เดือน เห็นเขาเปิดสอนกันอ่ะ ซ่อม TV กะอิเลคทรอนิคส์

Comment

ตอนฝึกงานเคยซ่อมทีวี เจอไฟตรงก้นหลอดดูด สุดยอดดดดดดดด ไม่ตายก็บุญแล้ว ตอนนี้แค่ถอด flyback ยังไม่กล้า เจี๋ยวว

Comment

อย่าวัดดวงเลยคับ มันเป็นไฟแรงสูงนะคับ ส่งร้านเหอะ ถ้าคิดว่าส่งร้านแล้วไม่คุ้ม ลองพิจารณาของใหม่ดีกว่า ผมซื้อ21นิ้ว7900 ตอนนี้เหลือ3900 ช้ำ .....

Comment

ลองดูก็ได้ครับ ... ...

จริงๆ ค่าซ่อม อมร ไม่แพงหรอกครับ.. คิดดูสิ .. คนนึง ซ้อม TV ได้วันละกี่เครื่อง.. ทั้งต้นทุนทั้งกำไร บริษัทอีก

ผมเคยเรียน วิชา ทีวีขาวดำ อยู่ตั้งเทอมนึง.. กล้าบอกเลย.. ถ้าอาการแบบนี้ ผมไม่ซ่อมเองหรอก... แล้วไม่รู้จะซ่อมเองได้หรือเปล่า .. เอาเวลาไปหลายตั้งหลายชัวโมง ไปนั้งเล่นเกมส์ดีกว่า

Comment

ลองเอาหัวแร้งบัดกรีย้ำแถวตะกั่วแผงวรจรดูครับ อาจจะหลวมก็ได้ ถ้ากลัวโดนไปดูดนะครับ อย่าเปิดเครื่องก่อนซ่อมไฟจะค้าง ให้ซ่อมไปก่อนแล้วเปิดเครื่อง ถ้ายังไม่ดีให้ปิดทิ้งไว้นานแล้วค่อยซ่อมรอให้ตัวเก็บประจุคายประจุให้หมดก่อน

แต่เท่าที่ดูแล้วICภาคRGBอาจจะเสียก็ได้ ถ้าลองตบที่ตัวtvแล้วยังเป็นขาวดำอยู่ก็คงเป็นที่ICอ่ะครับ แพงพอดูนะยิ่งของSonyด้วย ปราบเซียนชัดๆ อะไหล่ก็ไม่ค่อยเหมือนคนอื่นเค้าด้วย

Comment

Working...
                              X