Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบขั้นตอน Flash Bios ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบขั้นตอน Flash Bios ครับ

พอดีเมนบอร์ดที่ผมใช้อยู่ (Chaintech VNF4/Ultra) มันมีบัคเรื่องความเร็ว cpu เมื่อดันบัสไปเกิน 256 อ่ะครับ เลยอยากจะสอบถามวิธีแฟลชไบออสแบบละเอียดหน่อยครับ ว่าต้องมีขั้นตอนยังไงบ้าง

เป็นไปได้อยากให้ช่วยบอกทั้งวิธีของ winflash (ว่ามันต้องคลิกเลือกอะไรมั่ง) แล้วก้อการแฟลชผ่าน dos น่ะคับ
    แต่รู้สึกจะเห็นว่า bios มีเมนูให้แฟลชได้นะ ไอ้ผมก้อยังไม่เคยทำซะด้วย จะซี้ซั้วทำ เกิดเจ๊งขึ้นมาก้อจะยุ่งอีก = =

ยังไงรบกวนท่านเซียนทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

1 มีคู่มือไว้ ทำไร ครับ มี STEP BY STEP ในนั้น อ่านเอา
    2 อ่านคู่มือ ทุกอุปกรณ์ ก่อนการติดตั้ง ขนาดช่าง ยังต้องอ่านก่อนเลย

Comment

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ...

แต่ว่า..คู่มือเมนบอร์ด(ที่มันมากับกล่อง)มันบอกซะที่ไหนล่ะครับ
      แล้วก้อ winflash มันมีคู่มือมาให้ผมก้ออ่านแล้ว แต่มันไม่มีรายละเอียดอะไรชัดเจนเลย ถ้าแค่จะ flash อย่างเดียวโดยที่ไม่กลัวปัญหา ผมก้อทำตามคู่มือที่มันเขียนมาให้อย่างลวก ๆไปแล้ว
      แต่สิ่งที่ผมต้องการรู้จริง ๆก้อคือว่าถ้าใช้ winflash เนี่ย เราต้องคลิก update ที่ส่วนไหนมั่ง เพราะมันมีอยู่สามส่วน คือ BootBlock, PnP Area, DMI Area และสิ่งที่ผมรู้มาอีกอย่างก้อคือในกรณีที่ flash bios พลาดขึ้นมา ส่วนของ BootBlock มันสามารถช่วยกู้ bios กลับมาได้ แต่ก้อไม่รู้ว่ามันควรจะเลือก update ไปด้วยมั้ยในการ flash

แค่ต้องการคำแนะนำที่มีประโยชน์มากกว่าให้ไป "อ่านคู่มือ" ก้อเท่านั้น เพราะปกติผมก้อหาข้อมูลก่อนจะลงมือทำอะไรอยู่แล้ว ไม่ใช่สักแต่ว่าอยากจะทำโดยไม่มีความรู้ซักนิด แล้วก้อไม่คิดหวังจะพึ่ง "ผู้อื่น" โดยไม่ลงมือทำอะไรซักนิดหรอกครับ

ขอบคุณอีกรอบล่ะกันครับ

.. เจ้าของกระทู้

Comment

Originally posted by มือใหม่หัดทำ View Post
        ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ...

แต่ว่า..คู่มือเมนบอร์ด(ที่มันมากับกล่อง)มันบอกซะที่ไหนล่ะครับ
        แล้วก้อ winflash มันมีคู่มือมาให้ผมก้ออ่านแล้ว แต่มันไม่มีรายละเอียดอะไรชัดเจนเลย ถ้าแค่จะ flash อย่างเดียวโดยที่ไม่กลัวปัญหา ผมก้อทำตามคู่มือที่มันเขียนมาให้อย่างลวก ๆไปแล้ว
        แต่สิ่งที่ผมต้องการรู้จริง ๆก้อคือว่าถ้าใช้ winflash เนี่ย เราต้องคลิก update ที่ส่วนไหนมั่ง เพราะมันมีอยู่สามส่วน คือ BootBlock, PnP Area, DMI Area และสิ่งที่ผมรู้มาอีกอย่างก้อคือในกรณีที่ flash bios พลาดขึ้นมา ส่วนของ BootBlock มันสามารถช่วยกู้ bios กลับมาได้ แต่ก้อไม่รู้ว่ามันควรจะเลือก update ไปด้วยมั้ยในการ flash

แค่ต้องการคำแนะนำที่มีประโยชน์มากกว่าให้ไป "อ่านคู่มือ" ก้อเท่านั้น เพราะปกติผมก้อหาข้อมูลก่อนจะลงมือทำอะไรอยู่แล้ว ไม่ใช่สักแต่ว่าอยากจะทำโดยไม่มีความรู้ซักนิด แล้วก้อไม่คิดหวังจะพึ่ง "ผู้อื่น" โดยไม่ลงมือทำอะไรซักนิดหรอกครับ

ขอบคุณอีกรอบล่ะกันครับ

ลองไปโหล bios ของเมนบอร์ดมาก่อน จะมันจะมีโปรแกรมช่วยflash ให้download มาด้วย
        (ยกตัวอย่างเช่นถ้าเป็น bios ของ Awardโปรแกรมช่วยflash ก็จะเป็น AwardFlash)เมื่อ download มาเสร็จให้exact file มาเก็ยไว้ในเครื่องก่อน แล้วจากนั้นก็สร้างแผ่น startup disk ขึ้นมา ใช้winXP ทำก็ได้ จากนั้นให้ copy bios แล้วก็โปรแกรมช่วยflash ลองไปในแผ่น startup
        disk เสร็จแล้วrestart เครื่อง แล้วset bios ให้boot ที่ floppy disk เมื่อrestart เสร็จ
        เครื่องจะ start เข้าโปรแกรมflash โดยอัตโนมัติ แล้วทำตามขั้นตอนที่โปรแกรมถาม (ไม่ยากหรอกครับ คงไม่เกินความสามารถของคุณ) เมื่อ flash เสร็จ ก็restart เป็นอันเสร็จ
        ปล วิธีการนี้เป็นการflash ในDOS นะจะ

Comment

เ่อ่อ ใจเย็นๆ ครับ ในเวบไซต์ผู้ผลิตที่เราไปดาวน์โหลด bios ตัวใหม่มาจะมีคำแนะนำให้ทำตามขั้นตอนโดยละเอียดครับ แต่ละเจ้าอาจแตกต่างกันบ้าง แต่ขั้นตอนที่สำคัญก็จะเหมือนๆ กัน คือ

1. มีไบออสตัวใหม่ที่แตกซิปแล้ว ใส่ดิสเก็ตแล้ว มีโปรแกรมตัวแฟรชที่จะเข้่าไปจัดการกับไบออส
          2. สำรองไบออสตัวเดิมไว้ โดยเก็บไว้ในดิสเก็ตนั่นแหละ ใสชื่อไปว่า oldbios จะได้จำได้ง่าย (เอากลับมาใช้ได้เมื่อต้องการ)
          3. ลงตัวใหม่ที่ต้องการ ระหว่างที่ลงอย่าให้ไฟดับ หรือไปทำให้การลงสะดุด

** ถ้ารุ่นใหม่ๆ ก็ทำผ่านทางวินโดวส์ได้เลยครับ สะดวกดี โปรแกรมจะแถมมากับแผ่นไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดครับ ลองหาดู หรือโหลดจากเวบผู้ผลิตก็ได้**

เอกสารที่แนะนำโดยละเอียดครับ

http://www.com-th.net/articles/?biosflash
          http://www.cmipowersystem.com/webboa...rticles&No=103
          Last edited by O-Man; 23 Oct 2006, 12:18:25.

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            ลองไปโหล bios ของเมนบอร์ดมาก่อน จะมันจะมีโปรแกรมช่วยflash ให้download มาด้วย
            (ยกตัวอย่างเช่นถ้าเป็น bios ของ Awardโปรแกรมช่วยflash ก็จะเป็น AwardFlash)เมื่อ download มาเสร็จให้exact file มาเก็ยไว้ในเครื่องก่อน แล้วจากนั้นก็สร้างแผ่น startup disk ขึ้นมา ใช้winXP ทำก็ได้ จากนั้นให้ copy bios แล้วก็โปรแกรมช่วยflash ลองไปในแผ่น startup
            disk เสร็จแล้วrestart เครื่อง แล้วset bios ให้boot ที่ floppy disk เมื่อrestart เสร็จ
            เครื่องจะ start เข้าโปรแกรมflash โดยอัตโนมัติ แล้วทำตามขั้นตอนที่โปรแกรมถาม (ไม่ยากหรอกครับ คงไม่เกินความสามารถของคุณ) เมื่อ flash เสร็จ ก็restart เป็นอันเสร็จ
            ปล วิธีการนี้เป็นการflash ในDOS นะจะ
            ลืมครับ
            1.awdflash
            http://www.chaintech.com.tw/tw/eng/D....asp?DISNo=704

2.ตัว bios ครับ
            http://www.chaintech.com.tw/tw/eng/D....asp?DISNo=807

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับที่ช่วยตอบคำถามให้ แต่สำหรับการ flash bios ครั้งแรกก้อล้มเหลวไปแล้วครับ ^^"

ก้อไม่เข้าใจเหมือนกันนะว่ามันหมายความว่ายังไง พอดีผมทำผ่านโปรแกรม winflash พอเรียบร้อยแล้วมันบอกว่าสำเร็จ ให้รีสตาร์ทเครื่อง พอรีเครื่องเท่านั้นแหละ ไปไม่กลับทันที
              ก้อเลยทำใจหาวิธีแก้แล้วก้อไม่สำเร็จ เลยต้องหิ้วบอร์ดส่งเคลมไปทันที

ขอบคุณทุกความเห็นอีกรอบครับ

ปล. มาขอบคุณช้าไปหน่อยเพราะว่าต้องเอาบอร์ดไปเคลมมา แล้วไม่มีเครื่องสำรองใช้ = =

Comment

Working...
              X