overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: DVD RW

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

Default DVD RW

dvdRW ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดีๆบ้างค่ะ (ไรท์แผ่นได้หลายยี่ห้อ) ไม่ค่อยมีปัญหา งบ 3000

OverclockZone Member kidnun's Avatar
    facebook.com/PHOTOBYRAPEEPHAT

ก็แนะนำว่า Samsung มันมีปัญหาเยอะ

OverclockZone Member nameless's Avatar

เขาว่ากันว่า Benq 1640 คือสุดยอด ( แต่ตอนนี้ยังหาของได้่หรือเปล่าไม่รู้นะ )

แต่ผมใช้ Asus 1608P3 ปล้ำกับแผ่น DVD มาจะ 500 แผ่นแล้วมั้ง ยังเนียน ๆ อยู่ ถึง แสกนแผ่นออกมาจะสู้กับ Benq 1640 ไม่ได้ก็ตาม

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

BENQ ครับ

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

BenQ LS DW-1655 เขียนเยี่ยม อ่านดี
    Lite-on 165P6S เขียนดี อ่านเยี่ยม
    ASUS 1608P3S เขียนดี อ่านดี

ทั้ง 3 ตัวราคาไม่เกิน 1800 เลือกเอาตามความพอใจครับ เพราะไม่มีอันไหนเยี่ยมยอดทุกด้านครับ

BenQ
    + Quality scan
    + เขียนแผ่นเก่งมาก
    + lightscribe

lite-on
    + Quality scan
    + อ่านแผ่นเก่งมาก

ASUS
    + การทำงานเงียบสุด

ปล. ถ้าซื้อ BenQ อย่าเอา 1670 นะคับ เท่าที่เห็นผลเทสและคนใช้มาบ่นเยอะมากครับ
    1650 ก็ดีเหมือนกันแต่ใช้ lightscribe ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member O-Man's Avatar

อืมม์ กำลังมองตัวใหม่อยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับท่าน

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Pioneer เป็นตัวเลือกอันดับ 1

ส่วน BenQ ผมเคยใช้ CD-RW แล้วไม่ประทับใจ แต่ไม่รู้ว่า DVD จะดีไม๊

เอาผลการสแกนจาก 1655 มาให้ดูครับ
    Writer : BenQ DW1655 write speed 12X
    Media : BenQ DVD+R 16X

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

อุอุ ผมว่าจะซื้อ pioneer ดูนะครับ แต่เห็นบอกว่า BenQ ดีเดียวว่าจะลองไปดุครั้บ

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    อุอุ ผมว่าจะซื้อ pioneer ดูนะครับ แต่เห็นบอกว่า BenQ ดีเดียวว่าจะลองไปดุครั้บ
    ผลสแกนดีหรือไม่ดีไม่ได้ขึ้นกับเครื่องไรท์อย่างเดียวนะครับ ต้องขึ้นอยู่กับแผ่นที่ใช้ด้วยครับ
    ดังนั้นผมจึงอยากแนะนำให้ซื้อเครื่องไรท์ที่มี Quality Scan จะดีกว่าครับ เพราะจะได้เทสว่า
    แผ่นที่เราใช้นั้นใช้กับเครื่องไรท์ของเราแล้วดีหรือไม่ดียังไงครับ

สำหรับ BenQ ทั้ง 1640,1650,1655 เท่าที่ผมลองเองกับดูผลเทสของคนอื่นมา แผ่นที่ใช้ได้ดีก็มี
    Konco DVD-R , Nice DVD+R 16X , BenQ DVD+R 16X (เอาแต่แผ่นราคาสิบกว่าบาทนะคับ
    พวกแผ่นแพงๆน่าจะดีอยู่แล้วเลยไม่พูดถึงนะคับ)

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ขอบคุณมากๆนะคะ ได้ความรุ้เพิ่มอีกเยอะเลย

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ลอกๆๆๆๆเอาไปไซื้อมั่ง

OverclockZone Member sumo's Avatar
    ใกล้ๆ สุวรรณภูมิ นิแหละ

LG H10L ใช้อยู่ก็ดีนะ

ผู้มาเยือน
    Guest

อยากบอกว่าใช้มาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว รวมๆไม่ต่างกันหรอกคับ ผลแสกนส่วนใหญ่ก้ต่างกันเล็กน้อยไม่ใช่ว่ากระฉูดน่าเกลียด และผลแสกนที่ต่างกันไม่รู้ว่ามีผลอะไร (ไม่คิดว่าจะมีผลที่ต้องไปใส่ใจ)

และDVDRW แต่ละยี่ห้อ ก้ใช้กับแผ่นไม่เหมือนกันด้วยคับ ถ้าเป็นแผ่นเกรดเอ 20บาทพวกนี้ไม่ต้องใส่ใจ ยี่ห้อไรก้ไรท์ดีหมดแหละคับ ยิ่งถ้าคุณไรท์แค่ 4x ยิ่งไม่ต้องสนยี่ห้อเลย ซื้อๆไปเหอะ

การจะเลือกซื้อDVDRW ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นอะไรมากกว่านะคับ เช่น คนขายหนัง เค้าก้จะมีแผ่น"หลัก" ซึ่งก้จะเลือกเครื่องให้เหมาะกับแผ่นนั้น
    อย่างผมใช้ Vio Konco ไรทเตอร์บางตัวจะมีปัญหากับยี่ห้อนี้ คือ มองไม่เห็น ไรท์ได้4x (ผมไรท์ที่8xสถานเดียว) ผมก้ต้องหาเครื่องที่ได้ดั่งใจผมมาไรท์ยี่ห้อพวกนี้ ซึ่งยี่ห้อที่ไรท์ได้ดีคือ ASUS LITEON LG

ไม่ใช่ว่าแนะนำ3ยี่ห้อบนนะคับ คือยี่ห้อไหนๆก้เหมือนกันหมดแหละ อย่างที่บอกขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นยี่ห้อไรมากกว่า
    อ้อ ถ้าไรท์ครั้งนึงมากกว่า 1 แผ่น ขอให้ผ่าน เบนคิวคับ เพราะรอบัฟเฟอร์นานมาก แถมดึงเครื่อง ทำให้หนังกระตุกคับ

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าซื้อ LG กับ Liteon แบบ EXTERNAL ดีที่สุดคับ ต่อ USB เร็วเต็มแม้กซ์ ไม่ต้องไปดึง IDE กับฮาดดิสคับ แถมช่วงรอบัฟเฟอร์ เครื่องไม่ค้างด้วย ไรท์ที4แผ่น ดูได้เรียบทุกแผ่น

http://www.uppic.net/showpic.php?pic...d8ceb37406f55b DVDRW ของผมคับ สแกนไม่สนใจเพราะเลิกเห่อเรื่องแสกนไปนานแล้ว

OverclockZone Member klang483's Avatar

BenQ LS DW-1655 เหมือนกันคับใช่ดีมาก
    ไม่มีปัญหาเลย

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    อยากบอกว่าใช้มาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว รวมๆไม่ต่างกันหรอกคับ ผลแสกนส่วนใหญ่ก้ต่างกันเล็กน้อยไม่ใช่ว่ากระฉูดน่าเกลียด และผลแสกนที่ต่างกันไม่รู้ว่ามีผลอะไร (ไม่คิดว่าจะมีผลที่ต้องไปใส่ใจ)

และDVDRW แต่ละยี่ห้อ ก้ใช้กับแผ่นไม่เหมือนกันด้วยคับ ถ้าเป็นแผ่นเกรดเอ 20บาทพวกนี้ไม่ต้องใส่ใจ ยี่ห้อไรก้ไรท์ดีหมดแหละคับ ยิ่งถ้าคุณไรท์แค่ 4x ยิ่งไม่ต้องสนยี่ห้อเลย ซื้อๆไปเหอะ

การจะเลือกซื้อDVDRW ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นอะไรมากกว่านะคับ เช่น คนขายหนัง เค้าก้จะมีแผ่น"หลัก" ซึ่งก้จะเลือกเครื่องให้เหมาะกับแผ่นนั้น
    อย่างผมใช้ Vio Konco ไรทเตอร์บางตัวจะมีปัญหากับยี่ห้อนี้ คือ มองไม่เห็น ไรท์ได้4x (ผมไรท์ที่8xสถานเดียว) ผมก้ต้องหาเครื่องที่ได้ดั่งใจผมมาไรท์ยี่ห้อพวกนี้ ซึ่งยี่ห้อที่ไรท์ได้ดีคือ ASUS LITEON LG

ไม่ใช่ว่าแนะนำ3ยี่ห้อบนนะคับ คือยี่ห้อไหนๆก้เหมือนกันหมดแหละ อย่างที่บอกขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นยี่ห้อไรมากกว่า
    อ้อ ถ้าไรท์ครั้งนึงมากกว่า 1 แผ่น ขอให้ผ่าน เบนคิวคับ เพราะรอบัฟเฟอร์นานมาก แถมดึงเครื่อง ทำให้หนังกระตุกคับ

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าซื้อ LG กับ Liteon แบบ EXTERNAL ดีที่สุดคับ ต่อ USB เร็วเต็มแม้กซ์ ไม่ต้องไปดึง IDE กับฮาดดิสคับ แถมช่วงรอบัฟเฟอร์ เครื่องไม่ค้างด้วย ไรท์ที4แผ่น ดูได้เรียบทุกแผ่น

http://www.uppic.net/showpic.php?pic...d8ceb37406f55b DVDRW ของผมคับ สแกนไม่สนใจเพราะเลิกเห่อเรื่องแสกนไปนานแล้ว
    ถ้าคุณคิดว่าอยากจะเก็บข้อมูลสำคัญๆในแผ่นนี้ให้นานๆ คุณคิดว่าจะไรท์แล้วเก็บไว้เลยหรือเปล่าครับ?
    แต่ถ้าเครื่องไรท์ของคุณมี Quality Scan คุณสามารถที่จะตรวจสอบได้ว่าแผ่นที่คุณเขียนแล้วเป็นยังไงบ้าง
    ถ้าหากว่ามันยังดีอยู่ก็เก็บไว้ได้ แล้วพอผ่านไปสักระยะหนึ่งเราก็ยังเอามาสแกนตรวจสอบได้ว่ามันยังดีอยู่หรือไม่
    หากผลสแกนเริ่มแย่แล้ว อย่างน้อยเราก็รู้ตัวก่อน ก็จะสามารถทำ backup ได้ทันนะครับ

ในความคิดของผมก็ไม่ได้บอกว่าเครื่องไรท์ที่มี Quality scan นั้นจะดีกว่าตัวที่ไม่มีทุกอย่าง
    ผมว่าต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนด้วยแหละครับ ส่วนที่ว่า USB จะเร็วกว่านั้นก็ต้องดู
    สเปคเครื่องประกอบไปด้วยนะครับ หากเครื่องไม่แรงพอก็มีกระตุกได้เช่นกัน เผลอๆถ้าเครื่องไม่แรงนี่
    พวกที่เป็น internal น่าจะไรท์ได้อย่างปลอดภัยกว่าด้วยนะคับผม

wor
    Guest

แล้วแบบ external ต่อ usb ดีกว่ามั้ยคับ ส่งข้อมูลได้มากกว่า

Quote Originally Posted by wor View Post
    แล้วแบบ external ต่อ usb ดีกว่ามั้ยคับ ส่งข้อมูลได้มากกว่า
    ถ้าเครื่องค่อนข้างใหม่และสามารถใช้งาน usb 2.0 ได้ ก็จะเร็วกว่าครับ
    เพราะ usb 2.0 bandwidth 480 Mb/s คับ
    Last edited by Amagin; 24 Oct 2006 at 16:47:52.

wor
    Guest

ขอบคุนคับท่าน Amagin

OverclockZone Member Rat007's Avatar

DVD RW ASUS ของผมเพิ่งพัง อย่างเซ็ง

คิดว่าจะซื้อของ pioneer เหมือนกันคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks