Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD RW

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD RW

dvdRW ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดีๆบ้างค่ะ (ไรท์แผ่นได้หลายยี่ห้อ) ไม่ค่อยมีปัญหา งบ 3000

ก็แนะนำว่า Samsung มันมีปัญหาเยอะ

Comment

เขาว่ากันว่า Benq 1640 คือสุดยอด ( แต่ตอนนี้ยังหาของได้่หรือเปล่าไม่รู้นะ )

แต่ผมใช้ Asus 1608P3 ปล้ำกับแผ่น DVD มาจะ 500 แผ่นแล้วมั้ง ยังเนียน ๆ อยู่ ถึง แสกนแผ่นออกมาจะสู้กับ Benq 1640 ไม่ได้ก็ตาม

Comment

BENQ ครับ

Comment

BenQ LS DW-1655 เขียนเยี่ยม อ่านดี
          Lite-on 165P6S เขียนดี อ่านเยี่ยม
          ASUS 1608P3S เขียนดี อ่านดี

ทั้ง 3 ตัวราคาไม่เกิน 1800 เลือกเอาตามความพอใจครับ เพราะไม่มีอันไหนเยี่ยมยอดทุกด้านครับ

BenQ
          + Quality scan
          + เขียนแผ่นเก่งมาก
          + lightscribe

lite-on
          + Quality scan
          + อ่านแผ่นเก่งมาก

ASUS
          + การทำงานเงียบสุด

ปล. ถ้าซื้อ BenQ อย่าเอา 1670 นะคับ เท่าที่เห็นผลเทสและคนใช้มาบ่นเยอะมากครับ
          1650 ก็ดีเหมือนกันแต่ใช้ lightscribe ไม่ได้ครับ

Comment

อืมม์ กำลังมองตัวใหม่อยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับท่าน

Comment

Pioneer เป็นตัวเลือกอันดับ 1

ส่วน BenQ ผมเคยใช้ CD-RW แล้วไม่ประทับใจ แต่ไม่รู้ว่า DVD จะดีไม๊

Comment

เอาผลการสแกนจาก 1655 มาให้ดูครับ
                Writer : BenQ DW1655 write speed 12X
                Media : BenQ DVD+R 16X

Comment

อุอุ ผมว่าจะซื้อ pioneer ดูนะครับ แต่เห็นบอกว่า BenQ ดีเดียวว่าจะลองไปดุครั้บ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                    อุอุ ผมว่าจะซื้อ pioneer ดูนะครับ แต่เห็นบอกว่า BenQ ดีเดียวว่าจะลองไปดุครั้บ
                    ผลสแกนดีหรือไม่ดีไม่ได้ขึ้นกับเครื่องไรท์อย่างเดียวนะครับ ต้องขึ้นอยู่กับแผ่นที่ใช้ด้วยครับ
                    ดังนั้นผมจึงอยากแนะนำให้ซื้อเครื่องไรท์ที่มี Quality Scan จะดีกว่าครับ เพราะจะได้เทสว่า
                    แผ่นที่เราใช้นั้นใช้กับเครื่องไรท์ของเราแล้วดีหรือไม่ดียังไงครับ

สำหรับ BenQ ทั้ง 1640,1650,1655 เท่าที่ผมลองเองกับดูผลเทสของคนอื่นมา แผ่นที่ใช้ได้ดีก็มี
                    Konco DVD-R , Nice DVD+R 16X , BenQ DVD+R 16X (เอาแต่แผ่นราคาสิบกว่าบาทนะคับ
                    พวกแผ่นแพงๆน่าจะดีอยู่แล้วเลยไม่พูดถึงนะคับ)

Comment

ขอบคุณมากๆนะคะ ได้ความรุ้เพิ่มอีกเยอะเลย

Comment

ลอกๆๆๆๆเอาไปไซื้อมั่ง

Comment

LG H10L ใช้อยู่ก็ดีนะ

Comment

อยากบอกว่าใช้มาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว รวมๆไม่ต่างกันหรอกคับ ผลแสกนส่วนใหญ่ก้ต่างกันเล็กน้อยไม่ใช่ว่ากระฉูดน่าเกลียด และผลแสกนที่ต่างกันไม่รู้ว่ามีผลอะไร (ไม่คิดว่าจะมีผลที่ต้องไปใส่ใจ)

และDVDRW แต่ละยี่ห้อ ก้ใช้กับแผ่นไม่เหมือนกันด้วยคับ ถ้าเป็นแผ่นเกรดเอ 20บาทพวกนี้ไม่ต้องใส่ใจ ยี่ห้อไรก้ไรท์ดีหมดแหละคับ ยิ่งถ้าคุณไรท์แค่ 4x ยิ่งไม่ต้องสนยี่ห้อเลย ซื้อๆไปเหอะ

การจะเลือกซื้อDVDRW ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นอะไรมากกว่านะคับ เช่น คนขายหนัง เค้าก้จะมีแผ่น"หลัก" ซึ่งก้จะเลือกเครื่องให้เหมาะกับแผ่นนั้น
                            อย่างผมใช้ Vio Konco ไรทเตอร์บางตัวจะมีปัญหากับยี่ห้อนี้ คือ มองไม่เห็น ไรท์ได้4x (ผมไรท์ที่8xสถานเดียว) ผมก้ต้องหาเครื่องที่ได้ดั่งใจผมมาไรท์ยี่ห้อพวกนี้ ซึ่งยี่ห้อที่ไรท์ได้ดีคือ ASUS LITEON LG

ไม่ใช่ว่าแนะนำ3ยี่ห้อบนนะคับ คือยี่ห้อไหนๆก้เหมือนกันหมดแหละ อย่างที่บอกขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นยี่ห้อไรมากกว่า
                            อ้อ ถ้าไรท์ครั้งนึงมากกว่า 1 แผ่น ขอให้ผ่าน เบนคิวคับ เพราะรอบัฟเฟอร์นานมาก แถมดึงเครื่อง ทำให้หนังกระตุกคับ

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าซื้อ LG กับ Liteon แบบ EXTERNAL ดีที่สุดคับ ต่อ USB เร็วเต็มแม้กซ์ ไม่ต้องไปดึง IDE กับฮาดดิสคับ แถมช่วงรอบัฟเฟอร์ เครื่องไม่ค้างด้วย ไรท์ที4แผ่น ดูได้เรียบทุกแผ่น

http://www.uppic.net/showpic.php?pic...d8ceb37406f55b DVDRW ของผมคับ สแกนไม่สนใจเพราะเลิกเห่อเรื่องแสกนไปนานแล้ว

Comment

BenQ LS DW-1655 เหมือนกันคับใช่ดีมาก
                              ไม่มีปัญหาเลย

Comment

Working...
                              X