Announcement

Collapse
No announcement yet.

dual channel ram ใส่แรมต่างกันได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• dual channel ram ใส่แรมต่างกันได้มั้ยครับ

dual channel ram ใส่แรมต่างกันได้มั้ยครับ แล้วมันต้องดูอ่ะไรมั้งครับ อยากหัดคล็อกกับคอมตัวเก่าครับ

xp1700+
    nsf7
    rambo 16 ชิบตัวสีเขียวๆ 512/400

ถ้าซื้อแรมคนละอย่างกัน มาใส่ มันจะ dual ให้มั้ยครับ
    แล้วถ้าใส่อย่างเดียวกัน กับ ใส่คนละอย่าง แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

xp1700+
    nsf7
    rambo 512
    gf4 mx4000
    HDD 40+40+10

เสปกนี้อับดีมั้ยครับ

ซื้อมาคนละอย่าง ถ้าบอร์ดรุ่นเก่าๆ บางรุ่นจะทำ dual ได้นะครับ
    แต่ ไม่ควรครับ ถ้าจะให้ดีที่สุดเอา rambo ตัวนั้นไปหา คู่ที่ เหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกัน ชิบเดียวกันครับผม

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

บอร์ด Socket A หรือปล่าวครับ เห็นเป็น XP1700+

ถ้าใช่คงทำ Dual ไม่ได้มั้งครับ 754 ยัง Dual ไม่ได้เลย

มันต้อง 939 กับ AM2 ถึงจะ Dual ได้

Comment

จริง Socket A ก็ทำ Dual ได้แล้วครับ พวกชิป nForce2, Via,

เรื่องใส่แรมต่างกันก็ตามคุณ MSI-S

ปล. ผมก็ใช้แรมคนล่ะยี่ห้อเหมือนกันนะ แต่สเปกเหมือนกันหมดเลยไม่มีปัญหา แต่ไม่ควรตามอย่างผมนะ มันเสี่ยง

Comment

Socket A Dual ไปก้เเค่นั้นไม่เห็นผล

Comment

ถ้าเป็น AthlonXP 3200+ รุ่น Top ใช้กับแรม Dual แล้วเห็นผลแน่ครับ เพราะว่าเป็น DDR1
              และน่าจะแรงพอๆ กับ Athlon64 3200+ เพียงแต่ XP มันเป็น 32 Bit

แต่ L2 ไม่รู้เท่ากันหรือปล่าว

Comment

ผมใช้ socket a semprom 2500+ คนละรุ่น .. แต่ ยี้ห้อเดียวกัน .. ก็ ก็ dual ได้นะ ... แล้ว ก็ ความเร็ว แตกต่างจริงๆ จะ boot หรือ จะเปิดโปแกรม ก็รู้สึกได้แล้วครับ

Comment

Socket A ตัวนั้นทำDualไงก้ได้ครับ ไม่มีปัญหามาก

Comment

Working...
                  X