overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: อยากทราบการทำงานของซิ้งอ่ะครับ งงๆ

OverclockZone Member

Question อยากทราบการทำงานของซิ้งอ่ะครับ งงๆ

คืออยากรู้ว่ามันจะระบายความร้อนได้ยัง แค่ติดอลูมิเนียมเข้าไป
    อย่างซีพียูหรือวีจีเอบางอัน ต่อท่อ(ท่อนี้นำความร้อนได้ดีหรอครับ แล้วมันจะระบายผ่านท่อหมดหรอ น่าจะมีเล็ดลอดความร้อนอยู่ดี)แล้วซิ้งที่ท่อต่อมาอยู่ข้างบนอีก มันจะระบายได้ดีหรอครับ
    อันมีพัดลมข้างในไม่เท่าไหร่ บางอันไม่มีอ่ะครับ ผมสงสัยมากเลย
    เช่นๆ
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=9&productid=589
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=9

OverclockZone Member peerapong's Avatar

ตอบเเบบไม่รู้ลึกซึ้งนะ เดี๋ยวนี้จะเป็นซิ้งผสมทั้งหมด คือไม่ใช้ผสมเเบบเนื้อเดียวนะ คือเอาทองเเดงเป็นตัวดูดความร้อนจากcpuเพราะนำความร้อนได้เร็วเเต่จะอมความร้อน จึงต้องใช้อลูมิเนียมมาดูดความร้อนจากทองเเดงอีกที เพราะ อลูมิเนียมจะระบายความร้อนได้เร็ว ส่วนที่ฮีทไปร์(ท่อ)ก็หลักการเดียวกันครับ เป็นทองเเดงซึ่งในท่อจะมีสาร
    จำไม่ได้อ่านมานานเเล้วครับ ซึ่งสารนี้เมื่อโดนความจะระเหยขึ้นไปบนที่สูงพร้อมกับนำความร้อนผ่านท่อไปยังฟินอลูมิเนียมเพือระบายออกโดยใช้พัดลมช่วยอีกที เเละสารนี้เมือเย็ยลงจะไหลลงมาที่ตําเมื่อโดนความร้อนอีกก็จะระเหยขึ้นไปตามท่อ วนเวียนอยู่อย่างนี้เเหละครับ (ที่อ่านมาก็จำได้ประมานนี้เเหละ๗

Default *-*

ขอบคุรมากๆเลยครับ ได้ความรู้เยอะขึ้นเลย
    ท่านอ่านจากไหนหรอครับ หรือมีอีกขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
    อยากรู้เกี่ยวกับสารที่ท่านบอกอ่ะครับเพิ่งรู้นะเนี่ย คืออยากลองทำดูอ่ะครับ

OverclockZone Member peerapong's Avatar

จำชื่อหนังสือไม่ได้ครับ เล่มเหลืองๆ เด๊ยวขุดๆมาบอกเเล้วกันครับ

หาไม่เจอครับจำไม่ได้เเล้วว่าเอามาจาที่ไหน เล่มเหลืองๆก็ไม่มี

OverclockZone Member hideto13's Avatar

จัดไปครับ ดูล่างๆ ที่มีรูป heat pipe นะครับ....
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...LED/index.html

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member puknate's Avatar

การถ่ายเทความร้อนมีได้สามรูปแบบ
    1 การนำความร้อน เป็นการถ่ายเทความร้อนโดยตัวกลางไม่
    มีการเคลื่อนที่
    2 การพาความร้อน เป็นการถ่ายเทความร้อนโดยตัวกลางเคลื่อน
    ที่ไปด้วย
    3 การแผ่รังสี การถ่ายเทความร้อนโดยไม่ต้องใช้ตัวกลาง

ในคอมส่วนใหญ่ที่จะใช้กันที่เป็น Heatsink ก็คือการนำความร้อนครับและก็แน่นอนวัสดุที่นำความร้อนได้ดีที่สูดก็คือ เงิน รองลงมาคือ ทองแดง แล้วก็อลูมิเนียมครับ
    หลักการนำความร้อนใน HeatSink คิดง่ายๆก็คือที่ที่มีอุณหภูมิสูงความร้อนจากที่อุณหภูมิสูงจะถูกวัสดุตัวนำนำความร้อนไปยังบริเวณที่มีอุณหภูมิต่ำก็คือบริเวณที่พัดลมอยู่นั่นเองจะมีอุณหภูมิต่ำกว่าบริเวณที่สัมผัสกับ CPUซึ่งมีอุณหภูมิสูงกว่า
    ส่วนในการระบายความร้อนด้วยน้ำนั้นจะมีทั้งการนำและการพาก็คือหน้าสัมผัสกับ CPU จะเป็นการนำพอหลังจากนั้นบริเวณ Water Block ก็จะเป็นการพาความร้อนไปกับของเหลวไประบายความร้อนออกยังหม้อน้ำครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ง่ายที่สุดไม่ต้องอะไรมากก็ระบบน้ำ้ครับ ปั๊มกับเเผงก็เอามาจากToyota Celicaรุ่นเก่านะครับ รุ่นใหม่ยังเเพงอยู่เเละก็ขนาดมันใหญ่มากด้วยครับ ก็ประมาณหม้อน้ำรถทั้วไปเลยล่ะ

Bookmarks

Bookmarks