Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการ ทดแรม และค่า Cl ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการ ทดแรม และค่า Cl ครับ

ในการ O/C ตอนนี้ผมปรับเป็นบัสอย่างเดียวครับ ถ้าแรมของเดิมเป็น 4:5 การทดแรมให้เป็น 1:1 มีผลดีผลเสียอย่างไรครับ แล้วการปรับค่า Cl ต้องทำเพราะอะไรครับ เห็นบอกว่าต้องปรับให้ต่ำกว่าค่าที่กำหนดใช่ไหมครับ เช่น จาก5เป็น4 แล้วจะมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ แล้วสามารถ ทดแรม และปรับค่า Cl ได้เลยหรือป่าว หรือว่าต้องดูอะไรอย่างอื่นเป็นส่วนประกอบบ้างครับ ...ขอบคุณครับ

สนับสนุนโดย ARSENAL เช่นกันครับ

Comment

ทด 1:1 ไว้สำหรับลากCPUให้ได้ไกลๆหน่อย จะได้ไม่หนักแรม
      การทำให้วิ่ง 1:1 ทำได้เช่น cpu วิ่งที่บัส 1066 ก็ทดแรมให้วิ่งที่ 533 ....จบ1เรื่อง หุหุ

เรื่องค่า CL ยิ่งน้อยยิ่งดี
      CLมากคือการหน่วงในการอ่านข้อมูลก็จะมากขึ้น หากจะทดเป็น CL4 ก็ต้องดูสเป็คเดิมๆของแรมก่อนว่ามันเป็น CL อะไร หากเป็น 5 ก็สามารถทดเป็น4ได้ แต่ต้องเทสดูว่าต้องใช้ไฟเท่าไหร่ และบัสจะตันที่เท่าไหร่ แล้วแต่ความสามารถของแรมแต่ละตัว

ปล. รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมในส่วนอื่นๆงับ

ปล. เราเด็กผีนี่หว่า หุหุ

Comment

ครับ พอทดแรมเป็น 1:1 แล้วค่า Frequency มันจะลดลงด้วยใช่ไหมครับอย่างของผม 4:5Frequency 333 พอทดแรม 1:1 Frequency 266 แล้วมันจะส่งผมต่อประสิทธิภาพของแรมด้วยไหมครับ แล้วถ้าเราลด Cl จาก 5 เป็น 4 จะเทสด้วยวิธีไหนครับว่าไฟพอหรือไม่พอและบัสจะตันที่เท่าไหร่ ใช่อะไรเช็คครับ ....ขอบคุณครับ

Comment

แยกเป็น2เรื่องตามนี้
          แน่นอนว่าการทด 1:1 ก็เพื่อใช้งานแบบOCเพื่อให้ลากได้ไกลๆจะได้ไม่หนักแรม หากแต่จะใช้เดิมๆก็ไม่ได้มีความจำเป็นต้องทด1:1 เลยครับ ให้ใช้ค่า Frequency เดิมของมันไปเลย
          เรื่องCLลองเทสได้จาก superPI ได้ครับ เดี๋ยวพอรันไม่ผ่านก็ค่อยๆไล่CLให้หลวมขึ้น หรือไม่ก็ค่อยๆเพิ่มไฟไป

Comment

ครับ ตอนนี้ปรับได้ตามลายเซ็นต์ครับ เพิ่มไฟแรม 1.9 ไฟCPU 1.45 ปรับแรม 1:1 ค่า Cl 4 แล้วผมลองเทสด้วยโปรแกรม Orthos ผ่านไปแค่2นาที ความร้อนเมนบอร์ด 35 องศาแต่ CPU ไปถึง 70 องศา เลยปิดโปรแกรมก่อนครับกลัวพัง แล้วผมต้องปรับอะไรต่อไปดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ...ขอบคุณครับ
            ป.ล. ผมยังไม่ได้ทำ BSEL mod นะครับ (มือใหม่ ใจไม่ถึง)

Comment

ผมขอถามด้วยนะครับ การทำให้CLให้หลวมขึ้น คืออย่างเช่น CL5 เราก็ปรับให้มันเป็น CL4ใช่มั้ยครับ ผมลงสัยมานานแล้วครับ

Comment

Originally posted by jigaro View Post
                ผมขอถามด้วยนะครับ การทำให้CLให้หลวมขึ้น คืออย่างเช่น CL5 เราก็ปรับให้มันเป็น CL4ใช่มั้ยครับ ผมลงสัยมานานแล้วครับ
                หลวมคือ cl มากขึ้นครับไม่ใช่น้อยลง

Comment

เซียนครับมาช่วยปรับต่อให้หน่อยครับ ว่าผมควร ลด-เพิ่มตรงไหนดีครับ ตอนนี้ใช้ตามลายเซ็นต์อยู่ลองเล่นเกมส์ แปลงไฟล์ ก็นิ่งดีครับ CPU Idel 42-45 Full 60-62 แต่พอเทส ORTHOS แค่ 2นาทีเองไป 70 เลย ช่วยชี้แนะด้วยครับ .....ขอบคุณครับ

Comment

หา ฮีทซิ้งค์ ดีๆมาใส่ซักตัวก็เยี่ยมแล้วคับ
                    ส่วน Full Load ของท่านที่ว่า 60-62 น่ะ
                    มัน 70 กว่านะคับ -*- ตามที่ท่านทำ Orthos น่ะ
                    นั่นแหละ Full Load จริงๆ

Comment

จริงๆแล้วท่านให้วิ่งแค่333*9 ผมว่าไม่น่าจะเล่นไฟถึง 1.45 นะครับ หรือรุ่นนี้มันกินไฟเหรอ ลองลดไฟลงหน่อยดิครับ ดูว่าจะรอดป่ะ หุหุ
                      เรื่อง Orthos หนะ รับรองหายห่วง ร้อนแน่ๆ หุหุ

Comment

Working...
                      X