Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะซื้อ DVD RW ตัวใหม่ครับ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะซื้อ DVD RW ตัวใหม่ครับ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมอยากทราบว่า DVD RW ตัวไหนที่ดีที่สุด ราคาแพงที่สุด (ที่ถามก็เพราะผมอยากรู้เฉยๆ ครับ เพราะผมยังไม่เคยเห็นไดร์ที่ใส่ใน Pc ราคา 5,000 ซักตัว หรือผมไม่เคยสังเกตุก็ไม่รู้นะ )

ที่ผมเจอก็มีแต่พวกนี้ครับ

http://www.thanni.com/index.php?main...5df228a67dec9b

ขอเข้าประเด็นเลยครับ สิ่งที่ผมอยากรู้คือ

1. ผมจะซื้อ DVD RW ในราคากลางๆ ประมาณ 2-3 พัน จะซื้อตัวไหนดีครับ
    2. แล้วเวลาในการอ่านแผ่น (นับจากถาดแผ่นเลื่อนเข้าไปแล้ว) ของ DVD RW จะช้ากว่าพวก Combo รึปล่าวครับ

ขอขอบคุณุล่วงหน้าครับ สำหรับคำตอบ

อ้อ อีกนิดครับ ผมขอรุ่นที่ยังมีขายอยู่ในตลาดตอนนี้ครับ รุ่นในตำนานผมคงหาไม่ได้แล้วหละครับ

ผมลองหาในบอร์ดแล้วครับ แต่ผมอยากให้แนะนำรุ่นอื่นๆ อีกครับ
    Last edited by soniconline; 23 Aug 2007, 22:10:24.

lg เลยครับ เสียเครมเร็ว ส่วนมากไม่ค่อยเป็นปัญหา เพราะว่าใช้อยู่ ไร้หนังเกาหลีกระจาย ล่าสุดพึ่งไปเครมมาก่อนหมดประกัน 1 วันยังได้ตัวไหม่มาเลยครับ เท่าที่ใช้มา lg ก็ดีนะมันเร็วทนและทนจริงๆถ้าไม่บ้าไร้มาราทอนแบบผม
    benQ ก็ดี ใช้ดี อ่านเร็วเห็นแผ่นเร็ว คุณภาพผมว่าพอๆกับ lg แต่ว่า ส่วนตัว ชอบ benQ นะ เพราะมันถูกใจผมดี ทันใจดี ลองดูท่านอื่นบอกอีกทีแล้วกัน เพราะส่วนมากใช้ สองยี้ห้อนี้ ส่วน asus อ่านแผ่นช้ากว่าจะมองเห็นแผ่นต้องรอมันสัก 5 วิ ถ้าแผ่น ดีวีดี เห็นเร็ว ถ้าแผ่น cd มันจะเห็นช้างะ
    ส่วน lite-on ไม่ค่อยถูกใจผมสักเท่าไร ไร้ช้ากว่า lg แถมไม่ค่อยชอบเสียงเวลามันทำงานนะครับ อ่อ lite-on ผมพึ่งเคยมี เลยไม่รับประกันว่าดีไหมเพราะใช้ไม่ค่อยถูกใจเท่าไร แต่โดยรวมก็ดี อ่านเร็ว แต่บางแผ่นมันอ่านสะดุด
    เอาเป็น ลองดูท่านอื่นมาให้คำตอบแล้วกันนะครับ ผมแค่เอาความรู้สึกส่วนตัวมาว่าอันไหนดีไม่ดีในความคิดและเท่าที่เคยใช้มา
    อ่อที่ถูกใจ lg เพราะศูนย์ประกันlgที่พันทิพมันเครมง่ายดี คนน้อยไม่ต้องรอคิวนานๆครับฮิฮิ อ่อซ่อมจอlgก็เร็วทันใจดีเช่นครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ lg นะครับ แต่ว่าผมชอบมันสะดวกดีงะครับ

Comment

Originally posted by ZIPLORD View Post
      lg เลยครับ เสียเครมเร็ว ส่วนมากไม่ค่อยเป็นปัญหา เพราะว่าใช้อยู่ ไร้หนังเกาหลีกระจาย ล่าสุดพึ่งไปเครมมาก่อนหมดประกัน 1 วันยังได้ตัวไหม่มาเลยครับ เท่าที่ใช้มา lg ก็ดีนะมันเร็วทนและทนจริงๆถ้าไม่บ้าไร้มาราทอนแบบผม
      benQ ก็ดี ใช้ดี อ่านเร็วเห็นแผ่นเร็ว คุณภาพผมว่าพอๆกับ lg แต่ว่า ส่วนตัว ชอบ benQ นะ เพราะมันถูกใจผมดี ทันใจดี ลองดูท่านอื่นบอกอีกทีแล้วกัน เพราะส่วนมากใช้ สองยี้ห้อนี้ ส่วน asus อ่านแผ่นช้ากว่าจะมองเห็นแผ่นต้องรอมันสัก 5 วิ ถ้าแผ่น ดีวีดี เห็นเร็ว ถ้าแผ่น cd มันจะเห็นช้างะ
      ส่วน lite-on ไม่ค่อยถูกใจผมสักเท่าไร ไร้ช้ากว่า lg แถมไม่ค่อยชอบเสียงเวลามันทำงานนะครับ อ่อ lite-on ผมพึ่งเคยมี เลยไม่รับประกันว่าดีไหมเพราะใช้ไม่ค่อยถูกใจเท่าไร แต่โดยรวมก็ดี อ่านเร็ว แต่บางแผ่นมันอ่านสะดุด
      เอาเป็น ลองดูท่านอื่นมาให้คำตอบแล้วกันนะครับ ผมแค่เอาความรู้สึกส่วนตัวมาว่าอันไหนดีไม่ดีในความคิดและเท่าที่เคยใช้มา
      อ่อที่ถูกใจ lg เพราะศูนย์ประกันlgที่พันทิพมันเครมง่ายดี คนน้อยไม่ต้องรอคิวนานๆครับฮิฮิ อ่อซ่อมจอlgก็เร็วทันใจดีเช่นครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ lg นะครับ แต่ว่าผมชอบมันสะดวกดีงะครับ
      ขอบคุณท่านมากครับ

แต่เห็นมีคนเชีย Lg เยอะเหมือนกันนะครับ ส่วน Asus นี่ ผมยืนยันว่าอ่านแผ่นช้าครับ แต่รุ่นอื่นผมไม่ทราบนะครับ

ในใจตอนนี้ก็อยากได้ Benq ครับ แต่หาซื้อยากมากแล้ว ผมคิดว่า Lg น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน

แต่ผมเคยใช้ Cd rw ของ Samsung ครับ ใช้มาประมาณ 2 ปีเห็นจะได้ ไม่งอแงเลยครับ ที่มันพังเพราะผมโง่เองครับ แต่จำรายละเอียดความโง่ไม่ได้ครับ

ยังไงก็ต้องขอบคุณสำหรับความเห็นด้วยครับ เป็นประโยชน์ไม่น้อยเลยครับท่าน

Comment

ตัวที่แพงสุดที่รู้จักคือ Plextor ครับ น่าจะประมาณ 5000 บาทตามที่คุณต้องการ แต่ถ้าเป็นผม ผมว่าเอาDVD-RW ราคา 1200 บาท 2 ตัว (คนละยี่ห้อกัน) ดีกว่าครับ
        ผมใช้ Samsung กับ BenQ ผมว่าBenQ อ่านแผ่นช้านะครับแต่อ่านแผ่นเป็นรอยได้ดีกว่าSamsung สรุปชอบ BenQ มากกว่า

Comment

pioneer ครับ

Comment

Originally posted by The MOO View Post
            ตัวที่แพงสุดที่รู้จักคือ Plextor ครับ น่าจะประมาณ 5000 บาทตามที่คุณต้องการ แต่ถ้าเป็นผม ผมว่าเอาDVD-RW ราคา 1200 บาท 2 ตัว (คนละยี่ห้อกัน) ดีกว่าครับ
            ผมใช้ Samsung กับ BenQ ผมว่าBenQ อ่านแผ่นช้านะครับแต่อ่านแผ่นเป็นรอยได้ดีกว่าSamsung สรุปชอบ BenQ มากกว่า
            ผมแค่ถามเฉยๆ ตั้งแต่ผมเดินพันทิพย์มา ผมไม่เคยเห็นครับ ราคา 5,000 ออกจะเกินความจำเป็นของผมไปหน่อยครับ

เดือนนึงผมไรท์ไม่ถึง 10 แผ่นเลยครับ ^ ^

แล้วตัว Plextor มีขายร้านไหนครับ ผมอยากรู้ว่ามันดียังไง เท่าที่ผมเคยใช้ 2000 กว่า ๆ น่าจะแพงสุดแล้ว ก็ไรท์ได้เป็นร้อย ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

Comment

ผมเคยเจอแต่คนแนะนำเวปของร้านเค้าครับ เข้าไปดูแล้วอยู่ในพันทิพย์นั่นแหละ พยายามกลับไปหาชื่อเวปของเค้าอยู่หาได้เมื่อไรจะโพสอีกครั้งครับ
              Plextor ราคาแพงเลยไม่ค่อยมีคนใช้กันเท่าไรครับ แต่เวปเกี่ยวกับเครื่องเสียงของอเมริกาคนในนั้นเค้าชอบใช้กันครับ เขียนแผ่น-อ่านแผ่น แถมทนดัวย แต่ความเร็วอาจพัฒนาตามของจากเกาหลืไม่ทันครับ แต่พวกเขียนแผ่นเพลงเค้าไม่สนใจความเร็วในการเขียนอยู่แล้ว ยี่ห้อนี้ในอเมริกามีมาเป็น 10ปีแล้ว

Comment

LG/Lite-on/BenQ

ตอนนี้ผมใช้ LG+LiteOn อยู่ครับ ถ้าการอ่านแผ่นผมยกให้LiteOnครับ อ่านได้เกือบหมด ^^ ส่วนการเขียนผมให้LGครับ เขียนแผ่นได้ทุกแผ่นไม่เลือก แผ่นnonameได้หมด ซึ่งต่างจากliteOnที่มองไม่เห็นแผ่นDVD-+R บางยี่ห้อ แต่พอใช้ไรท์กับLGแล้วเอาไปใช้กับLiteOn ดันใช้ได้ -*- ส่วนBenQ เพื่อนผมใช้อยู่ครับ มานบอกว่าดี เขียนได้อ่านได้เกือบทุกแผ่น ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ครับ

****ผมใช้คำว่าเกือบทุกแผ่นนะครับ เพราะบางแผ่นที่ผมลองมานเก่าจนจากแผ่นสีขาวกลายเป็นสีน้ำตาลแล้ว มานอ่านไม่ได้อ่ะ รอยก็เยอะยังกะโดนขัดมา ^^'

Comment

Originally posted by The MOO View Post
                  ผมเคยเจอแต่คนแนะนำเวปของร้านเค้าครับ เข้าไปดูแล้วอยู่ในพันทิพย์นั่นแหละ พยายามกลับไปหาชื่อเวปของเค้าอยู่หาได้เมื่อไรจะโพสอีกครั้งครับ
                  Plextor ราคาแพงเลยไม่ค่อยมีคนใช้กันเท่าไรครับ แต่เวปเกี่ยวกับเครื่องเสียงของอเมริกาคนในนั้นเค้าชอบใช้กันครับ เขียนแผ่น-อ่านแผ่น แถมทนดัวย แต่ความเร็วอาจพัฒนาตามของจากเกาหลืไม่ทันครับ แต่พวกเขียนแผ่นเพลงเค้าไม่สนใจความเร็วในการเขียนอยู่แล้ว ยี่ห้อนี้ในอเมริกามีมาเป็น 10ปีแล้ว
                  ข้อมูลท่านมีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by Nutte View Post
                  pioneer ครับ
                  คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ค่อยมีใครยืนยันว่าใช้ดีครับ

Originally posted by masaomi View Post
                  LG/Lite-on/BenQ

ตอนนี้ผมใช้ LG+LiteOn อยู่ครับ ถ้าการอ่านแผ่นผมยกให้LiteOnครับ อ่านได้เกือบหมด ^^ ส่วนการเขียนผมให้LGครับ เขียนแผ่นได้ทุกแผ่นไม่เลือก แผ่นnonameได้หมด ซึ่งต่างจากliteOnที่มองไม่เห็นแผ่นDVD-+R บางยี่ห้อ แต่พอใช้ไรท์กับLGแล้วเอาไปใช้กับLiteOn ดันใช้ได้ -*- ส่วนBenQ เพื่อนผมใช้อยู่ครับ มานบอกว่าดี เขียนได้อ่านได้เกือบทุกแผ่น ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ครับ

****ผมใช้คำว่าเกือบทุกแผ่นนะครับ เพราะบางแผ่นที่ผมลองมานเก่าจนจากแผ่นสีขาวกลายเป็นสีน้ำตาลแล้ว มานอ่านไม่ได้อ่ะ รอยก็เยอะยังกะโดนขัดมา ^^'
                  กระทู้เก่า ๆ มีคนเสนอ BenQ ค่อนข้างเยอะนะครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันหาซื้อยากมากครับ ยิ่งรุ่นในตำนาน ไม่คิดว่าจะได้มาใช้แล้วครับ เห็นขายกันแต่มือ 2 ครับ ส่วนตอนนี้คิดว่าจะลองหาของ LG มาใช้ดูครับ มีคนเสนอมาเยอะมากมาย คาดว่าน่าจะดีครับ แล้วท่านแนะนำรุ่นได้รึปล่าวครับ เอารุ่นอะไรดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ของ Asus DVD Ram รุ่นอะไรจำไม่ได้ครับ ต้องไปรื้อเอา s/n มาดู
                  ไรท์ DVD9 เสียไป 9 แผ่น แล้วผมไป Up f/w แล้วไรท์ DVD5 เสียไปแล้วอีก 2 แผ่น
                  เซ็งเลยครับ อาการหนักกว่าเดิมอีกครับ

Comment

LG ครับใช้อยู่อ่านแผ่นเสียงเงียบมาก ยกเว้นตอนไม่ใส่แผ่นฟากะแทกอย่างดัง
                    LITE-ON เคยใช้อยู่ฟัง MP 3 ไป50เพลง แผ่นหมุนไม่หยุดเสียงดังวี้ พอเปิดออกมา อ่านอะไรไม่ได้เลยแถมร้อนมาก
                    PIONEER กับ Plextor ไม่เคยใช้แต่ 2ยี้ห้อนี้ หัวอ่านทนใช้นานเอาไว้อ่าน เขียนแบบมืออาชีพ ไม่ควรยุ่ง(แพง)

Comment

PIONEER ยกเว้นรุ่น112BK ยีห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องอ่านแผ่นร่อยเยอะเหมือนผ่านสมรภูมิมา หาซื้อได้ที่ร้านJIBกับTKคับ
                      PHILIP ซื้อได้ที่ร้านJIB ยี่ห้อนี้เคยใช้สมัยCD ROMแล้วเลิกผลิตไป ตอนนี้กลับมาทำใหม่ หัวอ่าน อ่านแผ่นเป็นร่อยเยอะได้เหมือนPIONEERแต่ร่อยไม่เยอะเท่ากันPIONEER แต่อึดกว่าใช้มา7ปียังไม่พังกระแทกพื้นหลายครั้ง ตอนนี้เน่าไป แต่รุ่นใหม่ผมยังไม่ได้ลองจะไปลองอยู่
                      PLAXTORไม่ต้องหาคับ ราคาเกินงบ5000บาทแน่ แต่ถ้าจะหาร้านpersolf(ท่าจะไม่ผิดสะกดยังงี้นะ)ที่พันทิพย์มีคับชั้น2

Comment

LG,Lite-on ครับ ส่วนASUSผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่อ่าครับ

Comment

lite on ครับ ส่วน LG ไม่ค่อยถูกกะมัน ตั้งกะ CDRW แล้ว

lite on ไม่เคยมีปัญหาเลย สบายๆ

Comment

ผ่าดูSumsungเพิ่งซื้อมาเเล้วล่ะครับ อุปกรณ์ใช้ได้ครับ ประกอบดี เก็บงานเรียบร้อย ถ้าเคยใช้CDธรรมดายี่ห้อนี้ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่นะ เเต่DVD-RW ผ่าเเล้วเยี่ยมครับ
                            ต้องUp Firmware ด้วยนะครับไม่ว่ารุ่นไหน การใช้งานจึงจะเป็นปัจจุบันมากที่สุด

Comment

Working...
                            X