Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับที่พันสายไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับที่พันสายไฟ

วันก่อนไปซื้อที่ำำพันสายไฟอันนี้มา

แต่ไม่รู้ว่าไอ้ท่อๆเนี่ยมันเอาไว้ทำอะไร ใครใช้เป็นบอกที

มันเป็นท่อหดนะครับ ไว้หุ้มตรงปลายของสายหุ้มอีกที เพื่อไว้เก็บสายหุ้ม เวลาหุ้มแล้ว ก็เอาไฟลนให้มันหดอีกทีครับ

Comment

เอารูปมาให้ดู เพื่อความเข้าใจ

Comment

งั้นขอถามอีกซักหน่้อยละกันนะคับ

1.ท่อ3อันเีนี่ยอันไหนใช้กับสายส่วนไหนคับ
        2.สายเมน 20pin เนี่ยถ้าจะหุ้มด้วยดีไหมคับ ไม่กล้าถอดกลัวเจ๊ง
        3.สายไฟ สำหรับ Sata ถอดหัวยังไงคับ

Comment

ลองกะดูเอาก็ได้ครับ ให้มันใส่เข้ากะสายหุ้มให้ได้ หรือพอมันหลวมๆ พอเวลาเราเอาไฟ(แช็ค)ลน มันจะหดตัวพอดีเองแหละครับ

Comment

1.ท่อ3อันเีนี่ยอันไหนใช้กับสายส่วนไหนคับ
            2.สายเมน 20pin เนี่ยถ้าจะหุ้มด้วยดีไหมคับ ไม่กล้าถอดกลัวเจ๊ง
            3.สายไฟ สำหรับ Sata ถอดหัวยังไงคับ
            1.กะเอาเลยครับ เอาพอหลวมนิดๆ เอาไฟลนมันจะแน่นเองครับ
            2.ผมก็เว้นไว้ครับ ไม่มีเครื่องมือจะถอดมัน แต่สายไฟผมถอดเพราะซื้อหัว molex uv มันมีที่ถอดหัวมาให้ครับ
            3.เอาฝาครอบพลาสติดด้านบนออกก่อน แล้วดันสายไฟออกมาตรงๆ (ห้ามโยก) แต่แนะนำว่าอย่าถอดดีกว่าครับ เพราะเวลาใส่กลับมันใส่ยากมาก ไม่เหมือน molex

Comment

แนะนำ หาท่อที่เค้าขายมาใส่ครอบได้ครับ มีสีเงิน แดง น้ำเงิน เขียวๆก็ดูดีเหมือนกันนะ ไม่ต้องถอดหัวด้วยครับเราก็ใช้อยู่ เราก็ทำแบบที่นายคิดกำลังจะทำอ่าครับ แต่ถอดหัว 20Pin ไม่ได้เลยทำแบบนี้แทน ตัวอย่างๆ

Comment

หมายถึงท่อผ่ากลางใช่ป่ะครับ จิงๆผมไม่ได้ใช้หรอก แต่ psu ของผม มันหุ้มสาย 24pin มาให้แล้ว แต่มันไม่เป้น UV เท่านั้นเอง มันเป็นสีดำ ส่วนสายอื่นไม่ได้หุ้มมาให้ เลยต้องซื้อมาหุ้มเอง จิงๆอยากให้เป็น UV ทั้งหมดนั่นแหละ

Comment

ผมลนจนสาย psu ไหม้แล้วอะ มันยังหดแค่นิดห่อยเองอะ

Comment

เอ่อคือมีวิธีภอดสายไฟSataมาให้ดูป่ะคับกลัวถอดแล้วใส่ไม่ได้

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                      ผมลนจนสาย psu ไหม้แล้วอะ มันยังหดแค่นิดห่อยเองอะ
                      ต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนนะครับ เพื่อนก็รนไฟแช็กแล้วมันก็ควันขึ้นหลังประกอบเสร็จแล้ว จบ HD พังมันช็อตไปหมด เครมเกือบทั้งเครื่องเลยพอดีเพิ่งซื้อมา 4-5 เค้าเลยไม่ดูของให้เคลมซะงั้น

Ps..เครื่องเป่าลมร้อนอ่าครับไม่อันตรายแล้วก็ทำให้มันแน่ด้วยครับ ไดร์เป่าผมเร๋อ...ก็น่าจะได้นะต้องไปลองดูครับ

Comment

ผมเคยเอามาลนไฟนะลนจนดำเลยน่าเกลียดเลย 555+

Comment

อ่านตอนๆแรก ก็คิดเหมือนกันว่าเอาไฟแช็คลนแล้วมันไม่ดำเหรอ

Comment

ใช้ไดร์เป่าผม จ่อเอาก็ได่ครับ ถ้ากลัวดำ

Comment

เอ่อคือมีวิธีภอดสายไฟSataมาให้ดูป่ะคับกลัวถอดแล้วใส่ไม่ได้
                              ใส่ได้แน่นอนครับ แต่ใส่ยาก

Comment

Working...
                              X