Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ร้อนมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ร้อนมาก

ธรรมดา อุณหภูมิของ CPU Intel รุ่น 3.0GHz ที่บัส 800 อยู่ท่ีเท่าไรครับ ของผม อยู่ท่ี 79-82 ปกติดีหรือเปล่าครับ ใช้ซิงธรรมดาที่แถมมาให้
    เคลมเมนบอร์ดมา คร้ังหนื่งแล้ว เป็นของ msi 865 PE Neo 2 -V

มี2 สาเหตุ
    1 เซ็นเซอร์ เพี้ยน แบบ นิดๆ
    2 ใส่ซิ้งไม่สนิทดี

Comment

อาจเป็นที่ใส่ sink ไม่สนิทหรือเปล่า เคยเป็นนะ
      แบบต้องกดตัว lock แรงมากๆ board แทบหัก
      ตอนนั้นที่ว่ามันไม่สนิทผมวัดได้ 80C ครับ Asus P5P800-SE
      พอใส่ให้สนิทแล้วเหลือ 45C

Comment

ใส่ซิงค์ไม่สนิทนี้ยังไงหรอครับไม่สนิทกับ ชิบของ cpu หรอครับ ของผมอุณหภูมิก็ประมาณนั้นอ่ะ

Comment

ลอง อัพเดต ไบออสมะคับ ของผท p5gd1 ตอนแรก bios ver 1006 มันร้อน 70ก่า ตอนfull นะ
          พออัพเป็น 1016 มั้งตอนนี้ จำไม่ได้ เหลือ full ปะมาน 60 ก่า
          จิงๆน่าจะอยู่ที่เกือบ 70 นะ ผมว่า

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            ใส่ซิงค์ไม่สนิทนี้ยังไงหรอครับไม่สนิทกับ ชิบของ cpu หรอครับ ของผมอุณหภูมิก็ประมาณนั้นอ่ะ
            แบบว่ากดตัว lock ไม่เข้าไป lock ที่รูที่ mainboard นะครับ เวลามองมันต้องได้ระนาบทั้ง 4 มุม
            ถ้ามุมไหนไม่ lock มันจะสูงกว่านิดนึง แล้วมันจะยกให้เผยอขึ้นมาได้
            ปล. เป็น sink รุ่นหลังของ P4+PD น่ะที่ตัว lock ต้องเข้าไปบานในรูที่ mainboard นะครับ

Comment

ผมเคย ลืมใส่ ซิงค์ แล้วเปิดเครื่องทิ้งใว้ 5 นาทีงะ กลับมาอีกที ผมต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งเมนบอร์ด และ CPU เลย แรกๆ ก็ งง เอ๊ มันเสียได้ยังไง แค่ลืมล๊อก พัดลมเนี่ยนะ งงมากๆ พอมาอ่านเว็ปนี้ รู้และว่ามันเสียไดยังไง T-T

Comment

ซิลิโคนเยอะเกินไป

Comment

จากอาการน่าจะผิดปกติครับ ผมก็ใช้ p4 3.0GHz เหมือนกัน
                  อุณภูมิปกติจะประมาณ50ครับ ซิ้งที่มากับซีพียูเลยนะครับ

คงเกิดจากติดพัดลมไม่แน่นอ่ะครับ 775นี่ พัดลมใส่ยากครับ
                  กว่าผมจะใส่พัดลมลงไปได้กดซีพียูแทบทุลุบอร์ด -*- กว่าจะคลิกเข้าไปได้

Comment

ผมว่ามันร้อนไปนะครับ Idle ไม่น่าจะเกิน 50 full ไม่เกิน 70 หรือ เซ็นเซอร์ จะเพี้ยน
                    P4 3.0 630 เดิมๆ ครับไม่คล็อก จะคล๊อกตอนเล่นเกมส์เท่านั้น
                    นี้ห้องธรรมดาไม่เปิดแอร์ครับ ถ้าเปิด 30-35 c ครับ ซิงค์ AC 7 PRO

Comment

Comment

Working...
                      X