Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับเปลี่ยน cpu ใหม่แล้วเจอแบบนี้ครับ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับเปลี่ยน cpu ใหม่แล้วเจอแบบนี้ครับ !!!

คือผมเปลี่ยนมาใช้ e2140 ครับก่อนหน้านี้ผมใช้ pentium d คับ
    ตอนบูตเข่าปกติจะมีเสียง ปีป 1 ครั้งใช้มั้ยครับแต่คมาควราวนี้มันสองครั้งครับพร้อมกับขึ้น
    ข้อความว่า

intel Cpu ucode loading eror
    press F1 to resume

ครับตกลงมันต้องแก้ยังไงครับพี่แนะนำทีครับงงมากครับ

พี่ครับแล้วผมจะรู้ได้ไงว่า cpu ที่ผมใช้อยู่เป็นรหัส SLA93 ครับดูที่ตรงไหนแล้วมีวิธีเช็คไบออสมั้ยครับว่าเป็น
    เวอร์ชั้นอะไร **ช่วยทีครับ**

Comment

เข้า Bios ไปตั้งค่า CPU ใหม่ครับ เข้าใจว่าตอนนี้ Settings ต่างๆมันยังเป็นของซีพียูตัวเก่าอยู่
      วิธีการปรับแต่ง Bios ก็ลองดูในคู่มือเมนบอร์ดครับ

Comment

up bios ให้เป็นตัวล่าสุดครับ มันยังไม่รู้จัก cpu ตัวใหม่(เคยเป็น )

Comment

ต้อง update หรือ Flash BIOS เป็น Version ล่าสุดครับ ถ้าท่านใช้ Asus ก็ใช้ Asus Update ที่อยู่ในแผ่น CD ที่แถมมาได้เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=ucode

sigpic

Comment

Originally posted by zooshizoba View Post
            พี่ครับแล้วผมจะรู้ได้ไงว่า cpu ที่ผมใช้อยู่เป็นรหัส SLA93 ครับดูที่ตรงไหนแล้วมีวิธีเช็คไบออสมั้ยครับว่าเป็น
            เวอร์ชั้นอะไร **ช่วยทีครับ**
            ดูที่กล่องครับ

Comment

Originally posted by mercadix View Post
              ต้อง update หรือ Flash BIOS เป็น Version ล่าสุดครับ ถ้าท่านใช้ Asus ก็ใช้ Asus Update ที่อยู่ในแผ่น CD ที่แถมมาได้เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=ucode
              พี่ครับผม flash bios แล้วครับมันมีขอความขึ้นมาว่า ตอนรีบูตเครื่องนะครับ
              * cmos bad F1 setup
              * F2 loading contineun อะไรประมานนี้ครับต้องทามไงดีครับ

Comment

f1 setup ครับแล้วไปที่หัวข้อ load defualt ดูนะ หลัง flash bios ควร load defualt ก่อน
                Last edited by zman; 24 Aug 2007, 15:49:27.

Comment

ผมก็เป็นครับซื้อ E6550 มาใหม่ อัพไบออสหายครับ แต่วิ่งแค่1800MHZ เองครับ ต้องไปปรับในไบออสอีก

Comment

ขอบคงพี่ๆมากมายครับ

Comment

Working...
                    X