Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Raid หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Raid หน่อยครับ

สมมุติ ผมต่อ Raid 1+0 บน Mainborad Asus p5dl2 chipset p965 แล้วต้องการเปลี่ยน M/B ใหม่ เป็น ASUS P5K ไม่ทราบว่า สามารถใช้ ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ หรือต้อง setup Raid ใหม่อีก

ขอบคุณครับ

P5K ไม่มี Raid ครับ ตระกูลนี้ ต้องหา P5K-E ขึ้นไป ถึงจะมี Raid เพราะตัวที่มี Raid สำหรับตระกูล P5K ใช้ Southbridge เป็น ICH9R เท่านั้นครับ

Comment

สมมุติว่าเปลี่ยนไปใช้ P5K-E แล้ว สามารถใช้ของเดิมได้หรือเปล่าครับ หรือต้องลง Raid ใหม่อีก (ข้อมูลหายแน่เลย ไม่อยากให้ข้อมูลหายครับ)

Comment

รอคนชำนาญการเรื่อง Raid มาตอบนะครับ ผมรู้แค่เรื่อง Spec เท่านั้นเอง

Comment

ครับผม

Comment

งั้นก็หา HardDisk สักลูก มาสำรองข้อมูลเสียก่อนดีกว่า
            ส่วน Raid นั้น เมื่อซื้อ MainBoard มาใหม่แล้ว
            ผมว่า Chip Controller Raid มันอาจะไม่ตรงกัน
            จะมีปัญหาภายหลังได้นะครับนะครับ
            ส่วน Driver ของบอร์ดตัวใหม่ต้องถอน Driver ตัวเก่าใน ลูกเดิมออกก่อนมันจะมีปัญหา
            สรุปว่า สำรองข้อมูล แล้ว ใช้บอร์ดใหม่ + Driver Raid ใหม่ + Windows ใหม่ จะดีที่สุดครับ
            ต่อ Raid แล้ว ทำไมไม่มี HDD สำรองข้อมูลไว้หรือครับ เพราะถ้ามันเดียง ไม่มี HDD สำรอง
            งานที่ทำมาก็สูญหายหมดน่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอแนะนำครับ ผมเคยทำ raid มาก่อน ปรากฎบอร์ดพัง ข้อมูลใน Raid หายไปหมดเลยครับ แต่ตอนนี้กู้คืนได้หมดแล้ว ต้องใช้ mb รุ่นเดียวกันถึงได้ครับ
                ที่ผมทำไปก็ไม่เร็วขึ้นเลย ตอนนี้ไม่ทำแล้วครับ เข็ดถาวร

ผมมีโปรแกรมกู้ข้อมูล raid ดีๆ เพราะผมกู้คืนได้ 100% สนใจ pm มาได้นะ (สำหรับคนมีปัญหา raid เสียแล้วไม่ได้ backup ไว้)

Comment

ผมเคยใช้hdd ที่create raidบน ich6r แล้วมาเสียบบน ich8r ก็สามารถใช้ได้เลยครับ ข้อมูลไม่หาย แต่ต้องเปิดraidในไบออสก่อนนะครับ

ปล.ย้ายจาก Asus P5GD1Pro > abit AB9 Pro > DFI P965 Dark โดยไม่มีปัญหาครับ แค่ลงวินโดวส์ใหม่เท่านั้น

Comment

ว้าว

Comment

ข้อมูลไม่หายครับ ผมก็ลองมา 2-3 ครั้ง "แต่" ต้องทำเรด บนชิปเซตค่ายเดียวกันนะ เพราะผมเคยลองเอา HDD RAID ที่เคยใช้บนชิป gigabyte sata 2 มาใส่บนชิป ICH9R ปรากฎว่ามันมองไม่เห็นครับ

แต่ ถ้าเอา HDD ที่ใช้บน ICH9R ไปใส่กับ ICH8R กลับมองเห็นเฉย

Comment

ขอบคุนคับ

Comment

Working...
                        X