overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: มันเกิดขึ้นกับแลน Ubuntu 7.04 AMD64+Beryl

OverclockZone Member Darin's Avatar
    สามชุก สุพรรณบุรี

Red face มันเกิดขึ้นกับแลน Ubuntu 7.04 AMD64+Beryl

มีเรื่องจะเล่าให้ฟังค่ะ และอยากให้ทุกท่านออกความคิดเห็นด้วยค่ะ
    เรื่องมันมีอยู่ว่า เห็นระบบปฏิบัติการของลีนุกซ์มันน่าใช้มากๆ ปลั๊กอินที่เรียกว่า Beryl น่ะค่ะ มันน่าใช้มากๆ ทำเดสทอปเอฟเฟคชนะวิสต้าขาดกระจุย หน้าจอสวยกว่าในขณะที่บริโภคทรัพยากรน้อยกว่า (จริงๆ ลองใช้แล้ว ดูดแรมทั้งระบบแค่ 250 อัพเอง) ก็เลยพยายามหามาใช้ให้ได้ ตอนแรกติดตั้งลีนุกซ์ทะเล 8 มันไม่รองรับฮาร์ดแวร์อะไรเลยก็เลยหันไปคบ ลีนุกซ์อูบันตู ปรากฎว่าเวิร์ค แต่ก่อนที่จะใช้ได้ต้องต่อเน็ตเพื่ออัพระบบเคอร์แนลและก็ติดตั้งไดร์เวอร์จอออนบอร์ดของ nVidia ซะก่อน อันที่จริงมันคงจะสามารถดาวน์โหลดจากเครื่องอื่นแล้วมาติดตั้งก็คงทำได้ แต่ว่าเราเป็นมือใหม่หัดทำ ระบบของลีนุกซ์มันเป็นระบบติดตั้งอัติโนมัติมากว่าวินโดวส์ซะอีกมันจะเรียกดาวน์โหลดโปรแกรมเพิ่มเติมผ่านระบบอินเตอร์เนตเลย หลังจากทำตามขั้นตอนต่างๆ เสร็จแล้วก็ได้ Beryl มาใช้สมใจ ภาพสวยปิ๊ง วันหลังจะจับหน้าจอมาให้ดูค่ะ (ข้อความนี้โพสต์จากที่ทำงาน) ปัญหามันเกิดขึ้นจากที่บ้านไม่มีอินเตอร์เนตต้องไปขอต่อจากร้านเนตแถวๆบ้านค่ะ พอทำเสร็จเสียบสายแลนคืนเครื่อง เครื่องของเขาก็ค่อนข้างเก่านะค่ะ วินโดวส์เอ็มอี พอเสียบเสร็จเราก็จะจ่ายค่าชั่วโมงและก็จะเอา Beryl ไปชื่นชมที่บ้าน แต่เขาบอกว่าลองเปิดเครื่องให้เขาดูก่อน ฉิบ......แล้ว เครื่องบูตไม่ขึ้น บูตขึ้นแต่เครื่องแฮงค์ตอนเข้าวินโดวส์ พอบางทีเข้าได้แล้ววินโดวส์แจ้งว่าการ์ดแลนทำงานไม่ถูกต้อง เปิดดีไวซ์เมเนเจอร์แล้วมีเครื่องหมายตกใจที่การ์ดแลน ทำไงดีล่ะ ทางร้านก็บอกว่าทำเครื่องเขาให้เหมือนเดิมด้วย เขาบอกว่ามันเคยเกิดขึ้นแล้วตอนที่มีคนเอาโนตบุ๊คมาอัพเดทโปรแกรมป้องกันไวรัส และเขาก็ต้องจ้างช่างซ่อมคอมพิวเตอร์มาทำ อ้าว!.... แล้วทำไมไม่บอกเราก่อนล่ะ พยายามทำอยู่ตั้งนาน จนเจ้าของร้านเขาจะบอกให้เราโกสต์วินโดวส์เลย ดึกก็ดึก อยากกลับบ้านแล้ว ตอนนี้เครื่องบูตไม่ได้เลย ถอดสายแลนก็แล้ว สุดท้ายเราถอดการ์ดแลนเขาออก แล้วเปิดเครื่อง บูตได้แล้ว เย่....... มันน่าจะเกิดขึ้นจากการ์ดแลนนะ เราก็ปิดเครื่องแล้วติดการ์ดแลนเข้าไปใหม่ เ ปิดเครื่อง ปรากฎว่าได้ค่ะท่านผู้ชม มันเกิดจากอะไร ใครรู้บอกทีค่ะ

สเปคเครื่องของเราล่าสุด
    Ubuntu 704 AMD64 (เวอร์ชั่นนี้ออกแบบมาสำหรับเอเอ็มดีให้ทำงานแบบ 64 บิต แรงจริงๆ)
    AMD Athlon 64 3000+
    Asrock Alive NF6G-VSTA (ใช้ออนบอร์ดของ Nvidia แชร์แรม 128 เมก เล่น Beryl ลื่นสุดๆ ถ้าเป็นวิสต้าคงไม่ได้ขนาดนี้)
    Corsair 512 PC667 (แรมแค่ตัวเดียวรันอูบันตูอย่างสบายๆ วิสต้า หมดสิทธิ์)
    Seagate 80 GB SATAII
    สเปคแค่เนี้ย อูบันตูชนะเลิศ

แต่ปัญหาแลนเนี่ยซิ ใครรู้ช่วยให้ความเห็นด้วยนะคะ
    ขอบอบคุณทุกท่านที่ให้การช่วยเหลือค่ะ

OverclockZone Member

ก็น่าจะการ์ดเสียบไม่ค่อยแน่น เวลาไปขยับสายแลนแล้วมันก็เคลื่อนอ่ะ เห็นบอกว่าถอดเสียบใหม่แล้วมันหายไม่ใช่เหรอ

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

ลีนุกซ์อูบันตู ้สามารถเล่นเกมส์ อะไรได้บ้างครับ
    อยากลองเหมือนกัน แต่ไม่รู้เอามาทำอะไร สนใจมาตั้งแต่ Red Hat แล้ว

เดี๋ยวนะ ตกลงคือ เอาเครื่องส่วนตัวไป update OS ที่ร้าน net เสร็จแล้วก็เสียบสาย LAN คืนเครื่องของร้าน

แต่พอ boot เครื่องของร้านขึ้นมา กลับเป็นว่าเครื่องร้านมีปัญหาอะไรสักอย่างเกี่ยวกับ LAN Setting

?? คำถามครับ เป็นไปได้ยังไงที่เครื่องร้านจะมีปัญหา ทั้งๆ ที่เราไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องร้านเลย IP Address น่าจะมาเป็นแบบ Static ด้วย

ข้อ 2 ครับ จริงๆ แล้วติดตั้ง Windows กับ Ubuntu คนละ Partition กันไม่ใช่เหรอ มันก็ไม่น่าจะก่อปัญหาให้กับระบบนะครับ

รบกวนนิดนะครับ จะได้ช่วยกัน หาเพื่อนเล่น Linux ไม่ได้เลย

OverclockZone Member Darin's Avatar
    สามชุก สุพรรณบุรี

Talking

Quote Originally Posted by K_pinsri View Post
    เดี๋ยวนะ ตกลงคือ เอาเครื่องส่วนตัวไป update OS ที่ร้าน net เสร็จแล้วก็เสียบสาย LAN คืนเครื่องของร้าน

แต่พอ boot เครื่องของร้านขึ้นมา กลับเป็นว่าเครื่องร้านมีปัญหาอะไรสักอย่างเกี่ยวกับ LAN Setting

?? คำถามครับ เป็นไปได้ยังไงที่เครื่องร้านจะมีปัญหา ทั้งๆ ที่เราไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องร้านเลย IP Address น่าจะมาเป็นแบบ Static ด้วย

ข้อ 2 ครับ จริงๆ แล้วติดตั้ง Windows กับ Ubuntu คนละ Partition กันไม่ใช่เหรอ มันก็ไม่น่าจะก่อปัญหาให้กับระบบนะครับ

รบกวนนิดนะครับ จะได้ช่วยกัน หาเพื่อนเล่น Linux ไม่ได้เลย
    อย่างที่บอกน่ะค่ะ เจ้าของร้านเขาบอกว่าเคยมีคนมาใช้สายแลนของเขา พอเสียบกลับก็เป็นแบบเรา คือเครื่องรวน เปิดเนตไม่ได้ สั่งพิมพ์ผ่านเนตเวิร์คไม่ได้ ลืมบอกไปค่ะ หลังจากถอดการ์ดแลนออกมาแล้วก่อนเสียบเข้าไปใหม่ ก่อนที่จะต่อสายแลนกับการ์ดแลนน่ะค่ะ ได้แอบถอดปลั๊กโมเด็มเอดีเอสแอลของเขา และก็ฮับด้วยค่ะ (อยู่ตรงที่เรานั่งพอดี เจ้าของร้านมัวแต่ยุ่ง) ซักประมาณ 4 วินาทีได้มั้ง เราก็เสียบเข้าไปใหม่ แล้วก็ใช้ได้อย่างที่บอกไว้น่ะค่ะ เจ้าของร้านเขายืนยันนะคะว่า ถ้ามีใครมาถอดสายแลนของเขาเพื่อไปใช้กับเครื่องอื่นพอเสียบกลับเข้าไปอาการมันจะเป็นแบบนี้น่ะค่ะ เขายืนยัน แต่เราก็เห็นเองกับตาด้วยนะคะ พอเราเสียบกลับเข้าไปเครื่องเขาบูตไม่ได้เลย และทำตามขั้นตอนทีกล่าวมาข้างต้นก็ทำได้ค่ะ ส่วนเรื่อง Linux+Beryl นั้นมันสุดยอดจริงๆ ค่ะ เวอร์ชั่น เอเอ็มดี64 มันเร็วจริงๆ ค่ะ ทรัพยากรเครื่องน้อยก็เล่น Desktop Effect ได้แรงสุดๆๆ จริงๆ ค่ะ แต่ข้อเสียของมันก็คือเราไม่คุ้นเคยน่ะค่ะ จะปรับแต่งระบบแบบสะดวกที่สุดก็ต้องผ่านทางเทอมินัล เหมือนกับดอสนะค่ะ และที่สำคัญเครื่องเราควรมีเนตด้วยนะคะ เพราะอะไรก็ต้องดึงข้อมูลจากเนต มันเหมือนจะสะดวกบนความจำกัดน่ะค่ะ แต่อยากให้ลองใช้ดูนะคะ เลือกดู Distro ดีๆ อย่าง อุบันตู Ubuntu 7.04 Feisty Fawn AMD64 เวิร์คดีค่ะ สำหรับสาวกเอเอ็มดีคงจะได้ใจเลยล่ะค่ะ และอีกอย่างซอฟท์แวร์เขาปรับปรุงทกๆ 6 เดือนด้วยนะคะ ปัญหาเรื่องฮาร์ดแวร์คงจะลดลงกว่าเมื่อก่อน ส่วนเรื่องเกมส์ยังไงก็แพ้ Microsoft แน่นอนอยู่แล้วค่ะ แต่ไม่แน่นะคะเมื่อมีคนใช้เยอะขึ้นคงมีผู้ผลิตซักราย (จะมีมั้ย ? ) ทีสร้างเกมส์สำหรับลีนุกซ์แน่ค่ะ

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

ตามความคิดผม ระบบอัตโนมัติของLinuxยังสู้ของWindowsไม่ได้อยู่ดี แต่นั่นไม่น่าเกี่ยว เอาไว้ก่อน

อ่านแล้วก็งงๆแฮะ สรุปใจความตามข้างบนละกัน
    เรื่องเสียบการ์ดไม่แน่น ผมไม่แน่ใจ เพราะเคยเสียบไม่แน่นทีนึง windowsมันdetectไม่เจอเลย
    ความเห็นส่วนตัวคาดว่า ไม่น่าเกี่ยวกับOSเรา แต่น่าจะเป็นOSของร้าน หรือไดรเวอร์อาจมีปัญหา จะว่าเป็นที่แลนก็แปลกๆ เพราะปกติร้านเนตเขาจะตั้ง static ip อย่างที่ข้างบนบอก หรือว่าร้านนั้นเขาตั้งเป็นdynamicหว่า - -a

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

Quote Originally Posted by Darin View Post
    แต่ไม่แน่นะคะเมื่อมีคนใช้เยอะขึ้นคงมีผู้ผลิตซักราย (จะมีมั้ย ? ) ทีสร้างเกมส์สำหรับลีนุกซ์แน่ค่ะ
    มีแล้วคับ นานแล้วด้วย เช่น id software ก็เป็น1ในนั้น
    แต่ถ้าจะเอาเกมบนวินโดว์มาเล่นบนลีนุกซ์ ก็ลงโปรแกรม Cedega โลด แต่ไม่ฟรีนะ

sourcode
    Guest

ยินดีด้วยสำหรับผู้ใช้ ลีนุกซ์หน้าใหม่นะครับ
    welcome to new world

มีปัญหาเรื่อง ubuntu สอบถามได้ที่ ubuntuclub.com ครับ

ปล. ผมก็ใช้ turion64 เช่นกัน

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ผมใช้แล้วงับวันเดียว Format ลง Windows เลยมันอืดมากๆปิดช้าเปิดช้า

OverclockZone Member

อยากเล่นเหมือนกันครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

น่าเล่นอยู่ แต่ว่าwindow มันทำให้คำสั่งๆ เก่าๆ หายเข้าไปในกลีบเมฆ หมดแล้วสบายเกินปายคลิกๆ ๆ จบ

Bookmarks

Bookmarks