Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเครื่องผมร้อนจังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเครื่องผมร้อนจังครับ

สเปคเครื่องผม (ไม่ได้ OC)
    M2N-E
    AMD X2 4600+
    HDD Seagate 250 GB
    G.skills 1GB*1GB Dual bus 800
    GALAXY GeForce 8800 GTS
    Enermax 500W
    Case:Master Cooler Centurion 5

อุณหภูมิ
    GPU Memory:56
    GPU Ambient:53
    GPU Diode:65
    GPU :56
    CPU :60
    CPU Core1:49
    CPU Core2:48
    Main Board:47
    เปิดแค่ IE อันเดียว

หาซิลิคอน มาทาใหม่นะ อาจจะช่วยได้เยอะครับ

Comment

คอมพ์ฯ อีก"เซ็ทหนึ่"ของผม ก็มีสเปคใกล้เคียงกับของคุณมากทีเดียว...จะต่างกันบ้างก็ที่ VGA (ของผมแค่ 8600GT) และ PSU (Enermax 620W)

.....

กับ CPU Cooler + ซิลิลิโคน เดิมๆ อุณภูมิวิ่งอยู่ที่ประมาณ 38-43 องศา แต่เมื่อผมเปลี่ยนเป็น Scythe Andy และเปลี่ยนซิลิโคนเป็น AC Cooling MX2 ...

อุณหภูมิสูงสุดกับในห้องไม่มีแอร์ (ช่วงบ่ายๆ อุณหภูมิทั่วๆ ไป ร้อนตับแลบ อบอ้าวมากพอสมควร) วิ่งขึ้นลงอยู่ไม่เกิน 42 องศา

*หากเป็นช่วงเย็นๆ หรือกลางคืน หรือมีฝนตกลงมา...อุณภูมิลดลงมาอยู่ที่ 36-37 องศาเท่านั้นเอง

ปล.
      ผมได้ปรับแต่งเคสนิดหน่อย...โดยการเจาะฝาเคสด้านข้าง(ซ้าย)ให้เป็นช่องขนาดใหญ่ (เว้นกรอบด้านข้างไว้ข้างละประมาณนิ้วครึ่ง) แล้วจึงไปหาตะแกรงมาติดตั้งเข้าไปแทน
      (โดยเจาะรูรอบๆ กรอบ โดยกะดูระยะที่เหมาะสม แล้วติดติดตั้งสกรู+น้อต ยึดตะแกรงให้แข็งแรง)

เสร็จแล้ว..นำพัดลมขนาด 12 นิ้ว(ความเร็วต่ำ)แบบใสๆ มีแสงวูบๆวาบๆ (อุ อุ..ดูเป็นลิเกดี)มาติดตั้งเข้าไป 2 ตัว โดยกำหนดตำแหน่ง Airflow ให้ตัวที่ 1 เป่าไปยัง CPU=50%, NB Chipset=25%, และ RAM=25% ส่วนอีกตัวเป่าใส่ HD อย่างเดียว

Comment

ลมมันวนในเครื่องหรือเปล่า เพราะผมมองว่าอุณหภูมิมันขึ้นทั้งSetเลย ลองดูทิศทางพัดลมด้วยครับ

Comment

ผมลองเปิดฝาข้างออกแล้วเอาพัดลมโกรกอุณหภูมิเหลือ

GPU Memory:56 >>> 48
          GPU Ambient:53 >>> 45
          GPU Diode:65 >>> 57
          GPU :56 >>> 48
          CPU :60 >>> 53
          CPU Core1:49 >>> 44
          CPU Core2:48 >>> 46
          Main Board:47 >>> 37
          HDD:40 >>> 35
          เปิดแค่ IE อันเดียว

ฮีตซิงก์ของsocket AM2 ถอดอย่างไรคับ ถอดยากเอาไม่ออกครับ แข็งกดจนเจ็บมือหมดแล้วครับ ว่าจะทา MX-1 เลยยังไม่ได้ทาเลยครับเพราะถอดไม่ออก T_T ถ้าซื้อฮีตซิงก์ใช้ IFX-14 ดีหรือเปล่าครับ แต่ปัญหามันอยู่ตรงน้ำหนักกับขนาดอะจิ
          แล้วCase:Master Cooler Centurion 5 จะใส่ได้รึเปล่าครับ
          เขามีฝาเคสแบบเจาะแล้วขายหรือเปล่าครับของผมเจาะไม่ได้ เพราะมันเป็นพลาสติกใส
          Last edited by prungthan; 26 Aug 2007, 13:20:52.

Comment

AM2 ถอด ประกอบง่ายที่สุดในทุก Socket แล้วนะครับ

ง้างกระเดื่อง ซิงค์ ออกก่อนดิครับ แล้วค่อยดึงออก

Comment

Working...
            X