Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ยี่ห้อQuantum เป็นไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ยี่ห้อQuantum เป็นไงบ้างครับ

พอดีมีเพื่อนไปเที่ยวSingapore แล้ว เพื่อนมันบอกว่าไปซื้อHDDร้านที่นั่นแนะนำ ยี่ห้อQuantumหนะครับ
    แต่ว่าไม่เคยได้ยินที่ไทยเลย ไม่รู้เอามาจะคุ้ม เรื่องประกันรึป่าวครับ แต่ถ้ายี่ห้อนี้ดีก็ว่าจะลองเอามาซักตัวครับ ยี่ห้อแปลก เป็นSATA2 320GB ราคาเป็นเงินไทยรู้สึกจะประมาณ2100ครับ ขอความคิดเห็นครับ

เคยไช้แต่รุ่นเก่าๆ ตอนนี้ไม่เคยเห็นมากว่า 20Gb ในไทย

ดูเรื่องประกันด้วยน่ะครับ ผมว่าเอาแน่นอนซื้อเมืองไทยเราดีกว่า 2800 เอง ชัดเจนเรื่องประกัน

Comment

Quantum ก็เป็น HDD ยี่ห้อหนึ่งที่มีมานานแล้วครับ แต่ในระยะหลัง ๆ ไม่เห็นมีขายในไทยแล้ว แต่ที่ต่างประเทศยังมี ถ้าจะเอามาใช้ ก็อาจจะมีปัญหาเรื่องการเคลม หากมันเป็นอะไรไป หาซื้อที่มีในเมืองไทยดีกว่า ข้อมูลใน HDD มีค่ากว่าเงินส่วนต่างไม่กี่ร้อย

Comment

ไม่เคยใช้ง่ะ แต่เห็นยี่ห้อ Quamtum แล้ว ทำให้ผมคิดถึง HDD ยี่ห้อ Conner ขึ้นมาทันทีแหะ นึกถึง Conner 420 MB อะไรประมาณนั้นอะครับ

Comment

Quantum ก็อึดเหมือนกันนะครับ ผมมีอยู่ตัวหนึ่ง 6 GB ประมาณ 6 ปีได้แล้วมั้งตอนนี้ยังใช้งานได้ดีอยู๋เลยครับ แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันนี้เป็นอย่างไรบ้าง

Comment

อ่อ ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับ ความคิดเห็น

Comment

หุคงรุ่นเก่าน่าดู

Comment

ในไทยมันเเพงกว่าชาวบ้านเขา เมื่อก่อน10ปีกว่าๆ ออกมาประกบกัน conner segate Quantum Maxtor ตอนนั้นไม่เอาSegateเพราะโรงงานอยู่หน้ามหาลัยน่ะ มันใกล้ตัวไปหน่อย ชอบของเเปลก
                กรณีที่เขามีเยอะเเละคนประเทศเขาใช้กันก็ไม่น่ามีปัญหาครับ บางอย่างที่เรานิยมบางทีเมืองนอกยังไม่รู้จักด้วย

Comment

เคยใช้รุ่นที่มันใหญ่ 5นิ้ว อ่ะ ทนดี

Comment

ชื่อยี่ห้อเดียวกะปากกาเลย -*-

Comment

เมื่อก่อนก้อใช้ครับ คู่กับk6-II ความจุ5gb 5400rpm ตอนนี้เอามาเปิดดูก้อยังติดครับ ไฟล์ก้อยังใช้ได้อยุเลย ทนดีจริงๆ รุสึกว่าquantamเนี่ยมันเครือเดวกะseagateรึเปล่าไม่แน่ใจนะ

Comment

Originally posted by Dosantos View Post
                        พอดีมีเพื่อนไปเที่ยวSingapore แล้ว เพื่อนมันบอกว่าไปซื้อHDDร้านที่นั่นแนะนำ ยี่ห้อQuantumหนะครับ
                        แต่ว่าไม่เคยได้ยินที่ไทยเลย ไม่รู้เอามาจะคุ้ม เรื่องประกันรึป่าวครับ แต่ถ้ายี่ห้อนี้ดีก็ว่าจะลองเอามาซักตัวครับ ยี่ห้อแปลก เป็นSATA2 320GB ราคาเป็นเงินไทยรู้สึกจะประมาณ2100ครับ ขอความคิดเห็นครับ
                        ก็นับว่าถูกดีนะครับ ถ้ารับได้เรื่องความเสี่ยงเกิดเสียแล้วเสียเลย ซื้อมาลองก็ได้ครับ ถ้าใช้ดีให้เพื่อนหิ้วเข้ามาขายเลยครับ
                        หรือลองมาหาซื้อ WD แถวนี้ก็ได้ถูกๆประกันเดือนนึงคุ้มกว่าเห็นๆ

Originally posted by tanawat30 View Post
                        ไม่เคยใช้ง่ะ แต่เห็นยี่ห้อ Quamtum แล้ว ทำให้ผมคิดถึง HDD ยี่ห้อ Conner ขึ้นมาทันทีแหะ นึกถึง Conner 420 MB อะไรประมาณนั้นอะครับ
                        ที่โรงเรียนยังมีอยู่เลย Conner 420 MB ด้วย พึ่งจะเอามาGhost windows 95 เสป๊ก pentium MMX แรม EDO คีย์บอร์ดช่องต่ออันใหญ่ เมาส์ต่อserial

แล้วก็ถ้าใครรู้จัก Quantum Bigfoot กะ Fireball อายุคงรุ่นราวคราวเดียวกันแหงแก๋

Comment

เครื่องเก่าผมก็ยี่ห้อนี้ 10.2 GB 8 ปีไม่เคยเสีย

Comment

ข่าวเก่านะครับ สถานะปัจจุบัน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นอย่างไร
                            ถ้าจำไม่ผิด Quantum จะเป็นของ ญี่ปุ่น
                            Fujitsu ก็เคยเลิกผลิตไปเหมือนกัน

QuantumอำลาวงการHarddiskแล้ว, ออกแล้วก้ออย่าว่ากันนะ
                            http://xchange.teenee.com/index.php?...&mode=threaded
                            หลังจากคร่ำหวอดอยู่ในวงการด้าน Harddisk Drive มานานถึง 21 ปี .. วันนี้ ทาง Quantum ก็ได้ถอดหมวก อำลา ธุรกิจนี้เป็นที่แน่นอนแล้ว โดยจะหันไปเอาดีทางด้าน อุปกรณ์บันทึกข้อมูลระดับสูงที่เรียกว่า High-Level Storage แทน

ทาง Quantum เอง ก็ยอมรับว่า ช่วงหลังๆ มานี้ ธุรกิจทางด้าน Hard Drive ของตน ไม่สู้ดีนัก และยังแพ้คู่แข่งอยู่เรื่อยๆ นอกจากนี้ ปริมาณการขาย ก็ไม่สามารถทำนายได้ ว่าจะเป็นยังไง แถมยังมีการแข่งขันกันสูง ... ผลกำไรที่ได้ ก็น้อยมากอีกด้วย

ทาง Quantum จึงหันกิจการไปทำธุรกิจด้านอุปกรณ์บันทึกข้อมูลระดับสูงแทน เช่นพวก DLT Tape Backup นั่นเอง โดยล่าสุดนั้น ก็ได้เปิดตัว SuperDLT ซึ่งผลกำไรกว่า 1.4 ล้านล้านเหรียญที่ได้มาเมื่อปีที่แล้ว ก็ มาจากการเป็นผู้ให้บริการ ทั้งให้คำปรึกษา และให้คำแนะนำ ช่วยเหลือในการติดตั้ง อุปกรณ์ดังกล่าว

ก็ใช่ว่า ธุรกิจด้านนี้ จะไม่มีคู่แข่ง หรือว่าคู่แข่งจะไม่น่ากลัวเท่าๆ กับด้าน Harddisk Drive ละครับ ... เพราะ ตลาดทางด้านนี้ ก็มีผู้ยิ่งใหญ่อยู่ในวงการอยู่ก่อนแล้วหลายเจ้า รวมถึง ยังต้องเผชิญกับเทคโนโลยีใหม่ Linear Tape Open ที่เรียกว่า Ultrium ที่เป็นผลจากความร่วมมือระหว่าง HP, Seagate, IBM และ Storage Tek อีกด้วย

Maxtor buys Quantum HDD
                            http://www.geek.com/maxtor-buys-quantum-hdd/

by admin posted on October 4, 2000 1:52 pm

Maxtor Corp. has agreed to pay US$1.3 billion for the hard drive unit of Quantum Corp. (Quantum HDD). Quantum Corp. will continue operating its “DLT & Storage Systems Group” (ticker symbol: DSS on NYSE). Shareholders of Quantum HDD stock will each receive 1.52 shares of Maxtor stock per share of Quantum HDD that they own. Quantum split its business into the two separate divisions earlier after facing some rough times due to smaller hard drive margins and increased competition.

Read more at EBNews.
                            Maxtor Corporation Becomes World's Largest Hard Disk Drive Company With The Completion of Quantum HDD Merger
                            http://www.tacktech.com/display.cfm?ttid=209

Comment

รู้สึก Quantum โดน Maxtor ซื้อไปก่อนที่ Maxtor จะโดน Seagate ซื้อไปอีกรอบ ไม่เห็นในบ้านเรานานแล้วนึกว่าไม่ใช้แบรนด์นี้ทำตลาดแล้ว

Comment

Working...
                              X