Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามความคุ้มค่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามความคุ้มค่า

คืออยากทราบว่าผมจะอัพเกรดเครื่องเปลี่ยน CPU จากเดิมใช้ P4 520 2.8GHz ผมจะขยับไปเล่นตัวที่ความเร็ว เร็วกว่านี้ไม่ทราบว่าระหว่าง P4 6XX (64-bit, Prescott, FSB800, L2 Cache 2MB) กับ P4 5X1 (64-bit, Prescott, FSB800, L2 Cache 1MB) ตัวไหนที่ ถ้าเลือกแล้วคุ้มค่าราคา และประสิทธิภาพมากกว่าคับ ซึ่งจะต่างกันตรง แคช แล้วราคาซึ่ง 6XX จะ6000+ ส่วน5X1 จะไม่เกินประมาณ 6000 แต่แคช 1 MB อยากทราบด้วยว่า ความต่างของ แคช ที่ต่างกัน 1 MB นั้นมีผลมากมั้ยในการทำงาน งานที่ใช้ เป็นทำกราฟฟิค ทำ Simulate เล่นเกมส์ เขียนโปรแกรม Enyertain น่ะคับ
    ขอคำปรึกษาด้วยคับ

บอร์ดผม MSI 915P Neo2 Platinum นะคับ

มีแน่ๆ แล้วก็ PDเลยดีกว่า 930

Comment

chip 915P ไม่รองรับ dual core นะครับ
      ใช้ได้แค่ 5XX และ 6XX
      ส่วน 8XX กับ 9XX ไม่ได้ครับ

Comment

5XX และ 6XX ต่างกันที่แคช แต่ 5X1 มันรองรับ 64 บิท แคช 1MB แต่ 6XX เป็นแคช 2MB เล่นตัวไหน คุ้มกว่ากันคับ เพราะราคาต่างกันเยอะมากเลยคับ เลยคิดหนักหน่อย

Comment

Working...
        X