overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ลง windows ไม่ได้ ครับ ช่วยที

OverclockZone Member hahaturnback's Avatar

Default ลง windows ไม่ได้ ครับ ช่วยที

ครับ ผม ซื้อ hd 320gb sata II มาครับ ของ เดิม มี 40กะ160 เป็น IDE คือ ผม เอา 40 ออกแล้วใส่ 320ไปแทน แล้ว ลง win

ช่วงแรกก็ผ่าน ครับ ที่มัน เต็ม 100% แล้ว จะrestart ตัวเอง 1 ครั้ง แล้ว ค่อย ต่อ รอบ 2 แต่พอเริ่ม รอบ 2 มัน ขึ้น หน้าจอ blue srceen อ่ะครับ ทำไงดี ลอง เอาพวกPCI ออก แล้วครับ ก็ยังเป็น

ผมใช้ บอร์ด NF7-s 2.0 ครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลองติดตั้งไดร์เวอร์ raid เพิ่มไปดูงับ ตอนกดF6อ่ะ เข้าใจนะครับว่าไม่ได้ต่อ raid แต่บอร์ดบางตัว(ย้ำ..บางตัว) ยังต้องอาศัยไดร์เวอร์ในส่วนนี้ เพื่อช่วยในการทำงานของ sata
    หรือ อีกวิธีนึงครับ ลืมวิธีด้านบนไป แล้วเข้าไปดูในส่วนของ sata ว่าท่านเลือกเป็นแบบ raid หรือ disable หรือ แบบตัวเดียวอ่ะ (วิธีนี้น่าจะได้ผล) หุหุ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

เปลี่ยนแผ่นวินโด้อันดับแรกเลยครับ

เช๊คแรมด้วยครับ

ถ้ายังไม่หายลองลงวินโด้กับ HD ตัวเก่าดูก่อนครับ ของไหม่ไช่ว่าจะไม่เสีย

OverclockZone Member hahaturnback's Avatar

เดี๋ยวจะลองดู ครับ แล้ว SCSI มัน คืออะไรครับ

แล้วผม ต้อง กด F6 อยุ๋แล้ว ครับ ไม่งั้น มันจะไม่เจอครับ

คราวนี้ กด formatt ก็ ขึ้นblue screenเลย ครับ ทำไง ดีอ่ะ แล้วcheck harddiskแล้วด้วย ว่า ใช้ได้ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เปลี่ยนแผ่น วินโดวส์ XP ใหม่หลายเวอร์ชั่น นะ

OverclockZone Member zman's Avatar

ลองเปลี่ยนแผ่นดูยังครับ ต่อไปก้อ แรม เมนบอร์ด

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

อาการนี้เปลี่ยนแผ่นโลดครับ เอาแผ่นที่ไม่ได้รวมพวกโปรแกรมอื่นๆเอาไว้นะครับ ให้ดีเป็นพวกแผ่นเดิมๆที่ไม่ได้โมนะครับ

OverclockZone Member silverknight's Avatar

ใช่ครับแผ่น แน่ๆ เลย หาแผ่นเพรียวๆมาลง

จะดีกว่านะ

OverclockZone Member inwclub's Avatar

1 เปลี่ยนแผ่น
    2 แรมเท่าไหร่ มีสัก 512 มั้ย
    3 CD-ROM ใช้งานมานานยัง เพราะอาจอ่านแผ่นไม่ออก

ram 1 gbครับ เดี่ยวต้องหา แผ่น originalมาลง

แล้ว ตัวwin เก่า เพิ่งลง HD IDEไป ครับไม่เสียแน่นอน

OverclockZone Member

ท่านแน่ใจหรือว่าลง driver sata southbit ได้ถูกต้อง

ก็ได้ จากแผ่น มี่มากับ เครื่องอ่ะครับ

OverclockZone Member inwclub's Avatar

ลอง clear CMOS หลังต่อ HDD ลูกใหม่ ดูเผื่อMB มันเอออร์

ลอง windows แบบ ori versionก็ ยังไม่ได้ ครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by dears View Post
    ลองติดตั้งไดร์เวอร์ raid เพิ่มไปดูงับ ตอนกดF6อ่ะ เข้าใจนะครับว่าไม่ได้ต่อ raid แต่บอร์ดบางตัว(ย้ำ..บางตัว) ยังต้องอาศัยไดร์เวอร์ในส่วนนี้ เพื่อช่วยในการทำงานของ sata
    หรือ อีกวิธีนึงครับ ลืมวิธีด้านบนไป แล้วเข้าไปดูในส่วนของ sata ว่าท่านเลือกเป็นแบบ raid หรือ disable หรือ แบบตัวเดียวอ่ะ (วิธีนี้น่าจะได้ผล) หุหุ
    ตามที่ท่านนี้บอกเลยครับ
    เพื่อนผมเคยเป็น เอามาไห้ผมทำไห้ อาการแบบนี้เลย ตอนแรกก็งง เพราะของตัวเองไม่ต้องไช้แผ่นไดร์เวอร์ กดf6หรือที่มันบอก แล้วหาแผ่นได้เวอร์ที่มากะเมนบอร์ดมาไส่ครับ (หาดูในกล่องเมนบอร์ด) หรืออาจจะเปนCDมา ไห้มาทำเปนแผ่นดิสเอง ก็ทำเอาครับ
    แต่ที่ง่ายๆ หาแผ่นวินโดว์ปลอม ที่มันบิ้วอิน ได้เวอร์ซาต้ามาแล้ว กดF6 เฉยๆ มันลงไห้เองเลย ง่ายดีๆ
    (แต่บิลเกจ ไม่ชอบ)

ผมลอง หา แผ่นที่ มี driver sata แล้วครับ สรุปใช้ ได้

แต่ว่า winมัน ห่วยโคตรอ่ะ ลง driverการ์ดจอไม่ได้ - - ใช้winตัวไหนดีครับ

Bookmarks

Bookmarks