Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง windows ไม่ได้ ครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง windows ไม่ได้ ครับ ช่วยที

ครับ ผม ซื้อ hd 320gb sata II มาครับ ของ เดิม มี 40กะ160 เป็น IDE คือ ผม เอา 40 ออกแล้วใส่ 320ไปแทน แล้ว ลง win

ช่วงแรกก็ผ่าน ครับ ที่มัน เต็ม 100% แล้ว จะrestart ตัวเอง 1 ครั้ง แล้ว ค่อย ต่อ รอบ 2 แต่พอเริ่ม รอบ 2 มัน ขึ้น หน้าจอ blue srceen อ่ะครับ ทำไงดี ลอง เอาพวกPCI ออก แล้วครับ ก็ยังเป็น

ผมใช้ บอร์ด NF7-s 2.0 ครับ

ลองติดตั้งไดร์เวอร์ raid เพิ่มไปดูงับ ตอนกดF6อ่ะ เข้าใจนะครับว่าไม่ได้ต่อ raid แต่บอร์ดบางตัว(ย้ำ..บางตัว) ยังต้องอาศัยไดร์เวอร์ในส่วนนี้ เพื่อช่วยในการทำงานของ sata
    หรือ อีกวิธีนึงครับ ลืมวิธีด้านบนไป แล้วเข้าไปดูในส่วนของ sata ว่าท่านเลือกเป็นแบบ raid หรือ disable หรือ แบบตัวเดียวอ่ะ (วิธีนี้น่าจะได้ผล) หุหุ

Comment

เปลี่ยนแผ่นวินโด้อันดับแรกเลยครับ

เช๊คแรมด้วยครับ

ถ้ายังไม่หายลองลงวินโด้กับ HD ตัวเก่าดูก่อนครับ ของไหม่ไช่ว่าจะไม่เสีย

Comment

เดี๋ยวจะลองดู ครับ แล้ว SCSI มัน คืออะไรครับ

Comment

แล้วผม ต้อง กด F6 อยุ๋แล้ว ครับ ไม่งั้น มันจะไม่เจอครับ

Comment

คราวนี้ กด formatt ก็ ขึ้นblue screenเลย ครับ ทำไง ดีอ่ะ แล้วcheck harddiskแล้วด้วย ว่า ใช้ได้ครับ

Comment

เปลี่ยนแผ่น วินโดวส์ XP ใหม่หลายเวอร์ชั่น นะ

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นดูยังครับ ต่อไปก้อ แรม เมนบอร์ด

Comment

อาการนี้เปลี่ยนแผ่นโลดครับ เอาแผ่นที่ไม่ได้รวมพวกโปรแกรมอื่นๆเอาไว้นะครับ ให้ดีเป็นพวกแผ่นเดิมๆที่ไม่ได้โมนะครับ

Comment

ใช่ครับแผ่น แน่ๆ เลย หาแผ่นเพรียวๆมาลง

จะดีกว่านะ

Comment

1 เปลี่ยนแผ่น
                      2 แรมเท่าไหร่ มีสัก 512 มั้ย
                      3 CD-ROM ใช้งานมานานยัง เพราะอาจอ่านแผ่นไม่ออก

Comment

ram 1 gbครับ เดี่ยวต้องหา แผ่น originalมาลง

แล้ว ตัวwin เก่า เพิ่งลง HD IDEไป ครับไม่เสียแน่นอน

Comment

ท่านแน่ใจหรือว่าลง driver sata southbit ได้ถูกต้อง

Comment

ก็ได้ จากแผ่น มี่มากับ เครื่องอ่ะครับ

Comment

ลอง clear CMOS หลังต่อ HDD ลูกใหม่ ดูเผื่อMB มันเอออร์

Comment

Working...
                              X