Announcement

Collapse
No announcement yet.

Celeron M ใช้พื้นฐานเดียวกับ C2D เปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Celeron M ใช้พื้นฐานเดียวกับ C2D เปล่าครับ

ตัวคอร์อยู่ในรุ่นใดครับ แล้วถ้าเปรียบเทียบกับ สมพรล่ะครับ ใครดีกว่า

มานคนละเรื่องเลยนะคับระหว่าง2ตัวนี้celeronมานคอร์เดียวคับทำงาน***งชั้นกันมากเลยคับเรื่องราคาไม่ต้องพูดถึงถ้าเทียบกับamdก็sempronน่ะคับสถาปัตยกรรมมานคนละแบบราคาก็***งกันมากด้วยc2dมานจะทำงานเป็น2คอร์ในตัวเดียวน่ะคับเหมือนมีcpu2ตัวอ่ะ
    ถ้าผมอธิบายผิดยังไงรบกวนเซียนในกระทู้ด้วยนะคับมาช่วยอธิบายที
    Last edited by unicorinon; 26 Aug 2007, 11:37:59.

Comment

คนละอย่างเลยครับ

Comment

นึกว่าคล้ายๆกับ เดสท๊อป ที่เป็น Celeron 4xx แต่ทำงาน คอร์เดี่ยว

Comment

sempron ยังน่าใช้ก่า celeronครับ

Comment

รู้สึกว่าเคยมีการจัดอันดับแต่ผมจำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน รู้สึกว่า celeron จะบ๊วยนะ

Comment

celeron M 5xx นี่เอง ที่เป็น c2d ผ่าซีก น่าเล่นๆ

Comment

แจ๋ววววววว !!!

ถามเองตอบเอง

Comment

อย่างนั่นแหละครับตอมประสาคนงบน้อยและผมก็เหมือนกัน

Comment

พอดีผมไปเห็นในเวปไรไม่รู้ เค้าบอก แต่ก็แปลกใจว่าทำไมไม่มีหนังสือมันลงข้อมูลให้เลย

Comment

celeron 5xx มันเป็นโครงสร้าง Conroe -L ซึ่งเป็น core เต็มตัวแล้ว ครับ
                      โครงสร้างพื้นฐานทางสถาปัตยกรรม microarchitecture เดียวกันกับที่มีอยู่ใน 2 core
                      แต่ได้แตกสายพัฒนาเป็นโค้ดเนม Merom ของโน๊ตบุ๊คซึ่งการประมวลผมดีกว่ากว่า
                      celeron ตัวเก่า กว่า 40%
                      ถ้าเป็นรุ่น 4xx มันเป็น (Dothan&Yonah) ซึ่งมีพื้นฐานมาจาก pentium D (NetBurst)

จากที่ได้หาข้อมูลมา จากเวปต่างๆพบว่า การทำงานของ celeron (Conroe -L)
                      ซึ่งเป็น core solo นี้ได้ทำคะแนนประมวลผลฟีเจอร์ต่างๆแซงหน้า pentium 4
                      ที่มีเทคโนโลยี Hyperthreading (กึ่งมัลติคอร์) ไปกว่า 80% จากทั้งหมด
                      ที่ความเร็วสัญญาณนาฬิกาที่เท่ากัน ซึ่งถึงแม้ celeron จะไม่มีเทคโนโลยี
                      การประหยัดพลังงานเหมือน 2 core แต่ใช้พลังงานน้อยกว่า เพราะเป็น คอร์เดี่ยว
                      และใช้เทคโนโลยีการผลิตระดับ 65 นาโนเมตรและรูปแบบการลดไปป์ไลน์
                      (กลับไปพัฒนาจาก PII PIII)ซึ่งไม่ได้เอาแรงที่สัญญาณนาฬิกาทำให้ไม่ร้อน
                      และใช้พลังงานต่ำ ซ้ำยัง clock ได้ดีกว่า เสถียรกว่าอีกเพราะให้ ความเร็วมาต่ำดึงขี้นง่าย

ผมคิดว่า celeron (merom) นี้มันได้ก้าวล่วงการเป็น CPU ที่แค่ไว้ทำงานเอกสารแล้ว
                      ถ้าไม่บ้าเห่อ และงบจำกัด ชิวิตจริงไลฟสไตล์คุณไม่ได้ทำอะไรยุ่งยากพวกสร้างไฟล ์หนังระดับ HD
                      แต่เล่นเกมสบ้าง แปลงไฟล์บ้าง เจ้านี้ครอบคลุมหมด เกินงานด้วยซ้ำ CAD นี้ก็พอตัวเลย
                      (ถ้าซัก 3 ปีที่แล้วนี้ ตัว TOP เลยนี้ ) แรงกว่า Barton ตัวTOP ของ AMD ราว 20% ++

The Intel® Celeron® M processor 500 series for Mobile Intel® 945 Express Chipset family-based systems is the first Celeron M processor to feature 64-bit support. Built on 65-nanometer process technology, it is based on the new Intel® Core™ microarchitecture.

source : http://www.intel.com/design/mobile/c...umentation.htm อ้างอิง

Comment

สรุป มันเป็นตัวเดียวกับ celaron D 4xx หล่ะครับ แต่ต่อยอดมาเป็น M 5xx
                        D3xx=M4xx และ D4xx=M5xx

ส่วนตัวผมว่ามันเยี่ยมมาก ดีกว่าเสียตังเป็นเฉียดแสน (ส่วนตัวนะครับพอดีบ้านจน)
                        ซื้อคอรทู แล้วมาเล่น เอม เกมยิงไข่ พิมเวอด
                        เหมือนซื้อ เฟอรรารี่แต่เอามาขับถนนรุงรังหน่ะครับ
                        คอมมันอยู่ที่การปรับแต่งซอลฟแวรเหมือนกันครับ
                        ผมรอได้ ถ้าการเรียก โปรแกรมแต่งภาพระดับสูง ช้าไปซัก 2 วิ แต่ประหยัดกว่าหลายหมื่น
                        ไอ้น้องผม มันเรียนด้าน IT บอกต้อง T7xxx ผมบอกทุกวันนี้พี่มรึงที่หาค่าเทอมให้มรึงเนรี้ย
                        ใช้ สมพรตั้งโต๊ะเขียน CAD 2003 ครับ 2007 เจ้านายแก่เขาบอกใช้ไม่เป็น ลูกค้าไม่ชอบ
                        ฟรีเซนงานเข้าที่ win2000 เองเรียนปีหนึ่ง เอามาก็เล่นเกมส โปรแกรมที่เรียน PII ยังรันได้เลยไอ้น้อง
                        เชื่อผมเหอะคอมมันไม่มีหรอกที่ซื้อมาเผื่อรองรับอนาคต
                        ไม่เกิน 1 ปี คุณลองเอามาขายมือ 2 ดิ ราคาหายไปครึ่ง ใช้กันอย่างเก่งก็ 3 ปีเปลี่ยน
                        ซื้อมาเล่นเกมส ตัวเทพ เล่นได้ ปีเดียว เทพตกสวรรคแล้วอ่ะ

ขอระบายหน่อยครับ พอดี เก็บกด บ้านโจรนนนนนน

Comment

อีกนีสสสสเถอะ

เพื่อนร่วมงาน เขามายืมคอมผม ฝากงานในเครื่อง ไอ้นี่ชอบติชอบว่าโลกจิต ชอบเข้าไปเชคคอม
                          ว่าสเปคเป็นไง แรงไหม มันเจอของผม ไม่ใช่คอรทู มันว่าต่างๆนาๆ ก็ไม่เข้าใจ
                          กรูโง่ใช่ไหม (ส่วนตัวก็อยากใช้มาก คอรทู ไม่ใช้องุ่นเปรี้ยวนะ)
                          ยุคนี้แล้วอะไรต้องไวๆ ผมผิดมากหรือ คอมกรูเนี้ยขายตอนนี้ก็ 5000 ไม่รู้ได้ป่าว
                          ทำเงินมาจะ แสนแล้ว ส่งน้องกรูเข้ามหาลัยได้ด้วย ดีกว่าของมรึงอีก เพราะกรูใช้คุ้มประสิทธิภาพกว่า
                          ไม่ใช้กิ้งก่าได้พลอย หัวล้านได้หวีอย่างมรึง
                          อะไรก็ว่าแย่ๆ ไม่ยอมอัพข้อมูล เหมือนคนแก่ที่ว่า AIS มันแพง Acer มันร้อน ใครใช้โง่
                          คิดว่าเขาไม่ปรับปรุ่งเลยหรือกี่ปีแล้ว เหมือน toyota ที่ทุบรถหล่ะ ของพลิตขายได้มากก็งี้

ก็แค่ระบายครับ พอดีเครียต จากงาน

Comment

ขอบคุณที่ชี้แนะ ใจเย็นๆนะครับ ผมผิดไปแล้ว (อ่ะล้อเล่งน้า)

Comment

คุณ wong21918 กล่าวได้ถูกต้องที่สู๊ดคร้าบบบบบบบ

ได้ใจมากมาย

Comment

Working...
                              X