Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับเมนบอร์ด ASUS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับเมนบอร์ด ASUS หน่อยครับ

ผมใช้เมนบอร์ด ASUS P5B

พอเปิดเครื่องบางครั้งมันก็มองเห็นฮาร์ดดิส IDE บางครั้งมันก็มองไม่เห็นอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรเหรอ?? ต้องได้ไปเซ็ตค่าอะไรในไบออสเพิ่มอีกเหรอป่าวครับ??

เพราะผมต้องต่อฮาร์ดดิสกะดีวีดีไรท์ ในสายเดียวกันอ่ะครับ

ได้เซ๊ตจั๊มเปอร์ให้เป็นด้านหลัง มาสเตอร์ /สลาป ยังนะ
    หรือสายแพ / สายไฟ เสียบไม่แน่น พอ

Comment

ทำไมถึงต้องต่อHDDกะDVDในสายเดียวกันล่ะครับ
      ผมก็เคยเป็นนะ แต่ผมก็เสียบถูก เซตถูกและแน่น แน่นอนแต่อาการยังอยู่เลย
      ลองถอดถ่านซีมอสออกมาแล้วใส่ใหม่
      เออแปลกแต่จริงอาการนั้นหายทันที ลองดู

Comment

เพราะ asus p5b มันมีช่องเสียบแบบ IDE อันเดียวนะสิครับ ถึงต้องเสียบสายเดียว

Comment

ส่วนจั้มเปอร์ก็เช็คเรียบร้อยครับ สายแพกะสายไฟก็น่าจะแน่นแล้ว

Comment

ตามรูปนี้ครับ ช่องเสียบฮาร์ดดิส ide จะใช้ช่องเดียวกะ ไดว์ดีวีดี เลย ช่องสีดำๆ ก็เอาไว้ใส่ ฟร๊อปปี้เอ

Comment

ถ้าทุกอย่างแน่นดี จัมเปอร์ถูก ไดรฟ์ไม่เอ๋อ ดูที่ power supply เลยครับ ไฟอาจไม่พอ(เคยเป็น)

Comment

ผมใช้ตัวนี้อยู่ แต่ใช้ SATA หมดทุกอย่าง ไม่มีปัญหา น่าจะอยู่ที่ PSU ครับ

Comment

อาการนี้เป็นนานยังครับ ตั้งแต่ซื้อบอร์ดใหม่หรือเปล่า
                  ยังไงลองclearCMOS ดู

อาจเป็นวิธีปัญญาอ่อน แต่ผมเคยใช้แล้วหายนะ

ปล.ไม่ลองเปลี่ยนใจไปใช้แบบ SATA2 ดูหรอครับ
                  Last edited by inwclub; 26 Aug 2007, 18:55:36.

Comment

ถ้าวิธีต่างๆ ไม่ได้ผลก็ลองอย่างนี้ดูบ้างครับ

ลองใช้ตัวแปลง จาก HD ที่เป็น IDE ให้เป็น SATA ดูซิครับ ผมใช้ที่ Office อยู่ 2 ลูกบน AsRock 4CoreDual ก็เรียบร้อยดี (เอาแบบแปลงจาก HD-IDE มาเป็น SATA เท่านั้นนะครับ แบบอื่นใช้ไม่ค่อยดี ตัวละประมาณ 250-300 บาท)

Comment

ผมใช้ฮาร์ดดิส 3 ลูกครับ SATA2 - 2 ลูก
                      IDE อีก 1 ลูก
                      สงสัยคงต้องไปหาซื้อตัวแปลงฮาร์ดดิสมาลองซะแล้ว
                      เมนบอร์ดผมพึ่งซื้อมายังไม่ถึงเดือนเลยครับ

Comment

ถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ คือมันต้องให้เรากด เพื่อที่จะทำให้เห็นฮาร์ดดิส+ดีวีดีรอม แบบไอดีอี อ่ะครับ ถ้าไม่กดมันก็จะมองไม่เห็น
                        ปล..ผมให้ฮาร์ดดิส IDE เป็น สลาปครับ
                        ปล2..ฮาร์ดดิสที่ลงวินโดว์เป็น sata ครับ

Comment

ช่วยดูให้หน่อยนะครับ?? ไม่รู้จะแก้ยังไง ต้องมาคอยกดตลอด ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

Comment

...ผมใช้P5Kแล้วก็ต่อ HDDกับ DVD RW เหมือนแหละครับ
                            แต่เซ็ตHDDเป็นมาสเตอร์ แล้วก็เซ็ตในBIOS ตรงJMicron ให้เป็นIDE
                            เวลาบูตเครื่องมันก็ขึ้นประมาณแบบที่คุณถ่ายรูปมาน่ะแหละ ที่ว่าให้กดปุ่มอะไรก็ได้ลงไป
                            แต่ผมเองก็ไม่ได้ปุ่มอะไรซักปุ่ม มันก็บูตเข้าวินโดว์ได้ปกติดีครับ

Comment

ถ้าผมไม่กดมันก็จะมองไม่เห็น ฮาร์ดดิส + ไดว์ดีวีดีรอม เลยอ่ะครับ
                              พอดีเซ็ตให้ ฮาร์ดดิส ide เป็น สล๊าฟ ด้วยอ่ะ

Comment

Working...
                              X