overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: x700(agp)ทำไมวิ่งไม่ปกติครับ

OverclockZone Member

Default x700(agp)ทำไมวิ่งไม่ปกติครับ

ตามสเปคมันจะเป็นอย่างนี้นะครับ
    http://www.7daysit.com/product.php?p...cat=326&page=1
    แต่การ์ดจอผมมันวิ่งแค่351MHzเองอ่ะครับ ตามนี้ครับ

อยากถามดังนี้
    1. จะทำยังไงให้มันวิ่ง500MHzตามสเปคมันครับ
    2.ตอนเสียบการ์ดจอลงไป แล้วรีสต๊าร์ด มันมีฟ้องประมาณว่า ไม่ได้เสียบสายเคเบิลลงไปในการ์ด การ์ดรุ่นนี้ต้องเสียบสายไฟลงไปด้วยหรือเปล่าครับ เห็นเหมือนปลายการ์ดด้านบนจะมีช่องให้เสียบอะไรซักอย่าง
    3.ถ้าต้องเสียบสายไฟ ผมต้องเปลี่ยนพาวเวอซัพพลายไม๊ครับ(ตอนนี้ใช้420w)
    4.ถ้าใช้drivers ตัวใหม่ล่าสุดของati จะบู๊ตไม่ขึ้นเลย ฟ้องประมาณเดียวกันกับข้อ2 แต่ถ้าใช้driverที่มากับการ์ด จะลงได้ครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไม๊ ถึงจะลงไดร์ฟเวอตัวใหม่ได้
    5.บอร์ดผมasus p4s800 ไม่สามารถปรับค่าfast write ของการ์ดได้ ทั้งๆที่ในbiosได้ตั้งค่าไว้ที่enable แต่ไม่สามารถปรับค่าให้กับมันได้ ต้องทำยังไงครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ถ้าลองใช้โปรแกรมอื่นอย่างพวก riva tuner ตรวจมันจะวิ่งที่เท่าไรอ่ะครับ ลองดูนะ

ส่วนรูที่เสียบสายไฟบนการ์ด ต้องเสียบครับ

ใช้rivaตรวจดูค่าดีฟอลท์ก็คอร์351mกับmem266.7*2ครับ
    แต่เสปคมันน่าจะเป็นคอร์400กับmem266.7*2
    จะทำยังไงให้มันวิ่งได้ปกติครับ
    ส่วนเรื่องสายไฟเข้าการ์ดจอจะต้องให้ช่างใส่ให้หรือเปล่าครับ
    แล้วต้องใช้ไฟเท่าไหร่(กี่แอม)เสียบครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

สายไฟไม่ต้องให้ช่างเสียบให้ครับ แต่แปลกนะครับ ปกติสายไฟเสียบเข้าการ์ดมักจะแถมมากับการ์ดนะครับ ลองไปหาซื้อดู อาจจะมีครับ ถามร้านเอา

OverclockZone Member Sinplug's Avatar
    Bangkok, Thailand, Thailand

ถ้ายังไม่ใช้พร้อมปี้ดิส ก็ดึงสายไฟของพร้อมปี้ดิสมาเสียบใช้ก่อนสิ ใช้ด้วยกันได้น่า

เรปบนใช้ได้แน่นอนนะครับ ไม่ใช่ดึงมาเสียบแล้วไหม้นะ
    ยิ่งไม่รู้เรื่องคอมอยู่ ตกลงใช้ด้วยกันได้ใช่ไม๊ครับ

OverclockZone Member Sinplug's Avatar
    Bangkok, Thailand, Thailand

ใช้ได้น่า เพราะมันหัวเดียวกันเสียบให้ถูกช่องและเข้ากันได้พอดีแล้วกัน มีเวลาค่อยไปซื้อห้วจ่ายไฟแบบพร้อมปี้ดิส พร้อม ถามหน่อยครับตอนที่คุณซื้อราคาอยู่ที่เท่าไรแล้วครับ ตัวนี้

ซื้อมาเมื่อ2อาทิตย์ก่อนของใหม่ ราคา4600ครับ ตอนนี้ราคาประกาศไม่ถึง
    แต่ร้านคนรู้จักกัน เค๊าบอกว่าต้นทุนมันแพง ที่ขายนี่ก็ขาดทุนแล้วอ่า
    ตกลงใส่กันได้ใช่ไม๊ครับ เด๋วจะได้ลองดู

ลองเสียบสายไฟดูแล้วครับ ค่าดีฟอลก็ยังเป็นเหมือนเดิมคือ351กับ266
    ทำไมมันไม่ตรงกับข้างบนนะ ในเวปนี้http://www.7daysit.com/product.php?p...cat=326&page=1
    อันนี้บอกค่าดีฟอลไว้ที่400กับ266นี่นา ทำไมของผมวิ่งแค่351เองอ่ะ
    ไครบอกได้ช่วยผมหน่อยครับ มึนแปดทิศแล้วนี่

OverclockZone Member yenmanovic's Avatar

มาๆๆๆ จะบอกให้ เจอมาหมดแว้ว ของ powercolorใช่ปะคับ

1. จะทำยังไงให้มันวิ่ง500MHzตามสเปคมันครับ
    ในเวบลงผิดครับ 350อะถูกแว้ว ตัวtopของ x700ยังวิ่งมะถึง500เลย

2.ตอนเสียบการ์ดจอลงไป แล้วรีสต๊าร์ด มันมีฟ้องประมาณว่า ไม่ได้เสียบสายเคเบิลลงไปในการ์ด การ์ดรุ่นนี้ต้องเสียบสายไฟลงไปด้วยหรือเปล่าครับ เห็นเหมือนปลายการ์ดด้านบนจะมีช่องให้เสียบอะไรซักอย่าง
    ต้องเสียบครับ สายต้องซื้อเพิ่ม(ถ้ามะมีปลั๊กเหลือ) มะเกิน20บาทอะคับ

3.ถ้าต้องเสียบสายไฟ ผมต้องเปลี่ยนพาวเวอซัพพลายไม๊ครับ(ตอนนี้ใช้420w)
    350เดิมๆผมยังใช้ได้เลย มันเหมือนเสียบกันเหนียวเฉยๆอะคับ

4.ถ้าใช้drivers ตัวใหม่ล่าสุดของati จะบู๊ตไม่ขึ้นเลย ฟ้องประมาณเดียวกันกับข้อ2 แต่ถ้าใช้driverที่มากับการ์ด จะลงได้ครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไม๊ ถึงจะลงไดร์ฟเวอตัวใหม่ได้
    อย่าไปสนตัวใหม่ๆเลยครับ การ์ดตกรุ่นแล้วไดรเวอร์ใหม่ๆไม่อัพเดทอะไรให้เราหรอก ใช้ตัวไหนแล้วดีสุดก็เกาะตัวนั้นไว้ล่ะ

5.บอร์ดผมasus p4s800 ไม่สามารถปรับค่าfast write ของการ์ดได้ ทั้งๆที่ในbiosได้ตั้งค่าไว้ที่enable แต่ไม่สามารถปรับค่าให้กับมันได้ ต้องทำยังไงครับ

ลอง 0mega driver ดูครับ

Bookmarks

Bookmarks