Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ ฮาร์ดดิส Command Failed.. ต้องกด F1 ถึงจะยอมบูทเข้าวินโดว์.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ฮาร์ดดิส Command Failed.. ต้องกด F1 ถึงจะยอมบูทเข้าวินโดว์.

ผมใส่ฮาร์ดดิส 2 ตัวครับ ของ Samsung ทั้งสองลูก 80GB กับ 40GB
    ตรงที่ขีดเส้นใต้ ตัว 80 Gb ขึ้นว่า Capable and Status OK. ซึ่งปกติดีทุกอย่าง

ผมลอง ใส่ทีละลูก แล้ว ก้อเป็นเหมือนเดิม ตัว 80GB เข้าวินโดว์ ได้ตามปกติ
    ส่วน 40GB ก้อขึ้นเหมือนเดิม.. ต้องกด F1 ตลอดทุกครั้งที่เปิดเครื่อง หรือ รีสตาร์ท
    ลองลงวินโดว์ใหม่ ตัว 40 GB แล้วใช้งานแค่ตัวเดียวก็เป็นเหมือนเดิม ครับ..

ผมอธิบายไม่ถูก เลยถ่ายรูปมาให้ดูคับ
    เป็นตอน เปิดเครื่องครับ..

ผมใช้เมนบอร์ดของ PCCHIPS รุ่น P21G(V3.1)

ขอบคุนมากๆ คับ
    Attached Files
    Last edited by anobeer; 27 Aug 2007, 01:42:50. Reason: ..

็HDD คุณคงจะมีปัญหา ลอง เข้าไป disable ตัว S.M.A.R.T. ใน biosซิครับ

Comment

สงสัย HDD ใกล้ไปละ
      ระบบ S.M.A.R.T. เป็นระบบตรวจสอบ HDD ถ้ามันมีปัญหามันจะขึ้นแบบนี้ ละ

Comment

เคยเห็นมีโปรแกรมแก้ smart bad อยู่ แต่จำไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร ลองหาดูนะครับ
        หรือว่าจะลอง low level format ดูก่อนก็ได้นะ เผื่อจะหาย แต่ว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะ
        ผมตอบมานี่ ไม่รู้ว่าได้ประโยชน์ป่าว อิๆ งงๆ เหมือนไม่ได้อะไรเพิ่มเติมเลย

Comment

ปิดการทำงาน S.M.A.R.T. และก็อปปี้ดิก ไดร์A

Comment

ขอบคุนทุกคนมากๆ คับ..
            ว่าแต่ ถ้า ไปปิด ตัว S.M.A.R.T. แล้ว จะมีผลอะไรบ้างหรือเปล่าคับ.

Comment

Working...
            X