Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลง Window ME ใหม่นะครับแต่ไม่มี ไดรฟเวอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลง Window ME ใหม่นะครับแต่ไม่มี ไดรฟเวอร์

พอดีมีคอม ICT อยู่ 1เครื่องครับ ซื้อมาได้ 3 ปีละ ครับ สเป๊กมัน เพนเที่ยม 1.0 ครับ ลง วินโด้ว XP แล้วปัญหามันเยอะ+อืดครับ เลยอยากจะลง ME แต่ไม่มีไดรฟเวอร์อ่ะครับ ทำไงดดีครับ ขอความรู้+วิธีทำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เป็นชิพเซ็ทอะไรหรอครับหรือว่าเป็นโน๊ตบุคคับ
    จะได้ช่วยหาไดร์วเวอร์ให้คับ

Comment

ผิดหมวดไปหน่อยครับ แต่ก็แนะนำให้ละกัน ผมก็งูๆปลาๆ

1.ถ้ายังไม่ได้ Format ก็แนะนำให้เข้าไปดู ใน Device Manager ดูไดร์เวอร์ของเก่า ว่าตัวเก่าเป็นอะไรมั่ง(เป็นแนวทาง ตามรูปครับ)
      ใช้เป็นแนวทาง Search หาจาก Google
      2.วิธีนี้ค่อนข้างชัวร์ คือดูที่ตัว M/B มันจะบอก Model เอาไว้ครับ ใช้ตัวนั้น Search จาก Google ได้เลย ส่วนใหญ่ถ้าเป็น M/B มียี่ห้อ จะเจอหมดครับ (ถ้าหาไม่เจอว่า M/B Model คืออะไรก็ลองเอา CPUZ ส่องดูก็ได้ครับ)

ลองดูก่อนนะครับ ความจริงมันมีหลายวิธีเหมือนกันแต่กลัวจะเข้าใจยาก
      ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วยละกัน รึจะรอท่านอื่นเพิ่มเติมก็ดีครับ แฮะๆ
      Last edited by UnNormalZ; 4 Sep 2008, 19:50:25.

Comment

ลองลง Windows XP SP2 Original แบบ ไม่มีการแต่งเติมก่อนสิครับ เผื่อหาย มันเร็วกว่า Windows ME อีก

แล้วอีกอย่างนึง ถ้าช้าก็ลองดูที่ Harddisk สิครับ ว่า มันช้าหรือปล่าว เพราะส่วนมากรุ่นเก่าๆ ที่ช้ามันช้าตรง Harddisk นี่แหละครับ เปลี่ยน Harddiskให้เร็ว ก็พุ่งปีดเลย

Comment

ผมก็เจอบ่อยนะครับคอมICTอ่ะ แต่ผมก็ลงวินxpให้นะแต่เอาเดิมๆ แล้วก็แนะนำให้เขาเพิ่มแรมอีกสักหน่อย(แรมเดิมsd128) ก็ใช้ได้แล้วครับแล้วก็ไม่พยายามลงโปรแกรมตัวใหม่ๆที่โหลดช้าๆ ครับ

ไปเจออยู่เครื่องนึงของICTนี่แหละ ไม่รู้ไปให้ร้านไหนลงวินโดว์ให้ พี่แกล่อ windows XP dark2.0 ให้ คิดเอาเองละกันว่าเป็นยังไง

Comment

ใช้ Win XP SP2 ครับ ใช้ได้ไม่อืดเกินไปครับ
            เพื่อนบ้านผม.... Celeron 433Mhz 128MB ram ยังไม่อืดเลย

แต่ต้องดู Win XP SP2 ที่แท้ๆ ไม่ตัดแต่งนะครับ

อย่าใช้เลย Win ME ตัวนี้มันเน่าตั้งแต่เกิด.......(ผมคิดว่านะ)

Comment

Working...
            X