Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำrouterสำหรับเน็ตองค์การให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำrouterสำหรับเน็ตองค์การให้หน่อยครับ

กำลังว่าจะติดเน็ตขององค์การแต่ไม่มีความรู้เรื่องrouterสักเท่าไรเลยรบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำให้หน่อยครับขอย้ำอีกสักรอบนะครับว่าเน็ตองค์การเพราะบางตัวเห็นว่าเล่นกะเน็ตองค์การไม่ได้ช่วยบอกราคาด้วยนะครับว่าประมาณเท่าไร

ง่า...มะมีใครตอบป๋มเลย

Comment

NET TOT ADSL 256/128,512/256 จะมีของ Tomsan 536 ให้ท่านซื้อในราคา 100 บาท ถ้าไม่เอาเขาก็ไม่ว่าเลือกเอา tomsan รุ่นี้มี แลน 1 port usb 1port ถ้าใช้ความเร็วสูงกว่านี้จะมีอีกรุ่นถ้าต้องใช้คุณสมบัติมากกว่านี้ต้องไปซื้อครับ +รอท่านอี่น

Comment

แนะว่าใช้ของที่ TOT ขายสำหรับการใช้งาน ADSL น่าจะเหมาะที่สุดครับ เห็นที่ขายอยู่จะเป็นยี่ห้อ Thomson โดยมีอยู่ 2 แบบ คือรุ่น Speedtouch 536 เป็น ADSL Modem คือมี LAN 1 port กับ USB 1 port อีกแบบคือรุ่น Speedtouch 546 เป็น ADSL Router (แนะนำแบบนี้) จะมี LAN 4 port ไว้เวลาใช้หลายเครื่องก็ใช้ได้เลย แต่บางพื้นที่จะมีแบบ wireless ขายด้วย ส่วนราคาก็สอบถามจาก calcenter 1100 ก็ได้ครับ
        web ของ Speedtouch แต่ละรุ่น : http://www.solomon.co.th/products_ma...=IT%20products

Comment

หมายถึงว่าแนะนำให้ผมไปใช้เน็ตของ tot ใหม่เลยใช่ไหมครับ หรือว่าไปซื้อ router ของ tot มาใช้กับ เน็ตองค์การก็สามารถจะใช้ด้วยกันได้อ่ะครับ

Comment

อ้อ...โทดทีครับดูผิดไป tot ก็คือ องค์การโทรศัพท์ เห็นเขียนภาษาอังกฤษนึกว่า tt&t
            ว่าแต่NET TOT ADSL 256/128,512/256 ราคา 100 บาทเองเหรอครับ

Comment

์แนะนำNetgear,ZyXEL

Comment

คือจริง ๆ แล้วก็สามารถซื้อยี่ห้ออื่นมาใช้งานก็ได้ครับ แต่สายของ TOT มันเก่า และ DSLAM (ตัวจ่ายสัญญาณ) แต่ละพื้นที่บริการมันไม่เหมือนกัน การซื้อพวกมียีห้ออื่น ๆ มาใช้ บางครั้งมันไม่เข้ากับ DSLAM ทำให้มีปัญหาในการใช้งานได้ และหาไม่ค่อยพบว่ามาจากสาเหตุนี้ ดังนั้นการซื้อ router ของผู้ให้บริการเองจะลดความเสี่ยงตรงนี้ลง หากมีประสบการณ์มากแล้วจะซื้อพวกมีลูกเล่นมาเปลี่ยนทีหลังก็ได้ แต่ที่สำคัญของ TOT เองราคาจะถูกกว่าที่ขายทั่วไปมาก ส่วนการใช้งานผมว่าไม่ต่าง เพราะปัจจุบันก็ใช้ Speedtouch 546 มานานกว่า 1 ปีแล้ว ไม่เคยปิดเลย เอาไว้ปล่อย bit ก็ได้เต็ม speed ปกติดีจนถึงทุกวันนี้

Comment

Working...
                X