overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: วิธีทำให้เสียบแจ็คเสียงทาง front ด้านหน้าเคส ของ sound Audigy Zs

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

Default วิธีทำให้เสียบแจ็คเสียงทาง front ด้านหน้าเคส ของ sound Audigy Zs

วิธีทำให้เสียบแจ็คเสียงทาง front ด้านหน้าเคส ของ sound Audigy Zs หรือรุ่นการ์ดเสียงที่มีแจ็ค 10 pin ตามรูปด้านล่าง สามารถใช้ได้ทุกรุ่น ผิดพลาดประการใด pm มาบอกด้วยนะครับ

รุ่นที่มีแจ็ค10 pin ที่รวบรวมมาได้มี
    1. sb live5.1 รุ่น0220 ตัวท๊อป malaysia
    2. audigy 2zs
    3. x-fi music
    4. sb live CT4780
    5.

ข้อมูลในการทำนี้ได้มาจากเว็บนี้ ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่โพสต์บอกวิธีการทำมาด้วยนะครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=77529
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=31902
    http://audigy2zshowto.blogspot.com

1 ร้านที่ซื้ออุปกรณ์ในการทำครับ ร้านนี้สินค้าจะผลิตที่ Taiwan หมดเลยครับ มีแจ็คขายดังรูป แล้วยังมีรอมขาย และอีกมากมายเลยครับ ทางร้านบอกว่าสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ด้วย ก็เลยขอชื่อชิ้นส่วนมาด้วย
    Last edited by โอ๊บจัง; 13 Nov 2007 at 11:10:10.

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

2 อุปกรณ์ที่ร้านนี้มีขาย มีเยอะมากเลยครับ ถ่ายรูปมาให้ดูด้วย

3 อุปกรณ์ที่ต้องใช้ ตัวแจ็คสีขาวหาซื้อยากที่สุด เดินหาซื้ออยู่หลายร้านกว่าจะเจอ ที่ภาพจะบอกชื่อชิ้นส่วนมาให้แล้วครับ อุปกรณ์ทั้งหมดซื้อได้ที่ร้านจินดา ตามภาพนามบัตรด้านบนเลยครับ
    ท่อสายสีดำผมซื้อมาเป็นเมตร แล้วเอามาตัดความยาวตามรูปครับ
    Last edited by โอ๊บจัง; 29 Aug 2007 at 17:05:33.

4 อุปกรณ์ที่ต้องใช้ คัสเตอร์ไว้ปลอกสาย คีมปากจิ้งจกไว้ย้ำสาย กรรไกรไว้ตัดสาย หัวแร้งไว้บัดกรี (ผมไม่ได้ใช้ เห็นจุดที่บัดกรีมันเล็กมาก ฝีมือยังไม่เข้าขั้น ใช้คีมย้ำหัวอย่างเดียว)
    Last edited by โอ๊บจัง; 29 Aug 2007 at 17:06:58.

5 เข้าหัวที่สายทั้งหมด 7 เส้นตามตำแหน่งดังรูป

6 เข้าสายที่หัวอีกด้านนึง ไม่รู้ว่าเพื่อนๆจะดูเข้าใจหรือเปล่า พยายามทำอย่างเต็มที่แล้วครับ

8 เสียบแล้วจะเห็นเป็นดังรูป สังเกตว่าสายที่ต่อเข้ากับสาย front ตำแหน่งจะตรงกันตามรูป ประกอบเข้าเคสแล้วเป็นอันเสร็จเรียบร้อย
    Last edited by โอ๊บจัง; 11 Sep 2007 at 11:46:50.

9 อันนี้เป็นสายซาว์นที่ต่อออกมาทางหน้าเคส จะเขียนบอกตำแหน่งที่ต่อกับสายที่ทำไว้ จบแล้วครับ ผมลองต่อดูแล้วใช้ได้ดีไม่มีปัญหา เสียงออกดี แต่ผมใช้ลำโพง 2.1 ถ้าเป็นลำโพง 5.1 6.1 7.1 ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ปล. ถ้าบัดกรีได้ก็จะดีครับ ของผมย้ำหัวโดยใช้คีมปากจิ้งจกย้ำไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ ตำแหน่งบัดกรีมันเล็กมากไม่รู้จะบัดกรียังไง ร้านที่แนะนำข้างบนร้านจินดารับย้ำหัวสายด้วย เห็นที่ร้านใช้เครื่องย้ำหัวสาย แน่นมากๆ เลย ถ้าใครไปซื้อของที่ร้านให้ที่ร้านย้ำหัวสายให้ก็ได้ครับ สายไฟเวลาซื้อก็ซื้อ 7 สีเลยเวลาร้อยท่อเข้าไปแล้วจะได้ไม่สับสนตำแหน่ง ตอนไปซื้อคิดว่าใช้แค่ 5 เส้นเลยมีแค่ 5 สี ที่ร้านมีขายครบ 7 สีเลยครับ
    Last edited by โอ๊บจัง; 27 Aug 2007 at 22:01:16.

OverclockZone Member koklb's Avatar

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ใจดีแบ่งปันให้ครับ ขอให้มีความสุขความเจริญนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member OhYehhh's Avatar

เคยเจอในเวปนอก แต่ไม่รู้จะไปซื้ออุปกรณ์ที่ไหน
    มีคนมาบอกแบบนี้แล่มเลย ขอบคุณมั่ก ๆ มีเวลาแล้วจะหามาลองมั่ง

OverclockZone Member Alpha1's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิลด์

ชัดมากมายเลยอ่ะ ขอบคุณคร๊าบ

OverclockZone Member mamuengnoi's Avatar
    อยู่ข้างอุโมงค์

ยิ่งทำให้อยากได้ 2zs

OverclockZone Member หนอนซ่า's Avatar

แหล่ม

Quote Originally Posted by mamuengnoi View Post
    ยิ่งทำให้อยากได้ 2zs
    คิดว่ารุ่นที่มีแจ็คสีขาว 10 pin น่าจะใช้ได้ทั้งหมดเลย ไม่จำเป็นต้องเป็น 2ZS

OverclockZone Member THM's Avatar

โพสเข้าใจง่ายดีครับ

OverclockZone Member monkyz's Avatar

แหล่มเลยยยอ่ะ

จะหาซื้อได้ที่ไหนนอกจากร้านจินดาไรอะครับ

แถวรังสิตอ่ะ

พอรู้แหล่งมั่งมั๊ยเอ่ยยย

OverclockZone Member monkyz's Avatar

แฮะๆ

ทำแล้วส่งมาให้หน่อยสิฮะ

ล้อเล่นนน

(แต่ได้จริงก้ดีนะครับ ผมใช้ 2zs อยู่)

Quote Originally Posted by monkyz View Post
    แฮะๆ

ทำแล้วส่งมาให้หน่อยสิฮะ

ล้อเล่นนน

(แต่ได้จริงก้ดีนะครับ ผมใช้ 2zs อยู่)
    อยู่บ้านหม้อพลาซ่าครับ เห็นร้านบอกส่งทางไปรษณีย์ได้ครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างครับ ตอนนี้ทำซะเจ็บมือแล้ว ตอนบีบย้ำสายไฟ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

กะลังอยาก case ผมกะมะได้ต่อ fornt ไว้ เพราะ ขั้วมะตรงนี้ละ >.<"

OverclockZone Member

แจ๋วครับ จะเอาไปประยุกต์กับยี่ห้ออื่นหน่อย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks