Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium ยังไม่ตาย เปิดไลน์ Pentium E-1000 สายพันธุ์ Conroe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium ยังไม่ตาย เปิดไลน์ Pentium E-1000 สายพันธุ์ Conroe

อินเทลตัดสินใจยืดอายุแบรนด์ Pentium และ Celeron ต่อไป
    ด้วยการเปิดไลน์ Pentium E-1000 สถาปัตยกรรม Core microarchitecture
    ภายใต้รหัสพัฒนา Conroe-L เป็นซีพียูซิงเกิลคอร์ ราคาย่อมเยา คุณภาพคับแก้ว

Pentium E-1000 รุ่นแรกคาดว่าจะมาถึงในไตรมาสที่ 2 ของปี 2007
    มาพร้อมความเร็ว 1.4GHz (E1020), 1.6GHz (E1040) และ 1.8GHz (E1060)
    ใช้ FSB 800MHz ซิงเกิลคอร์ ซิงเกิลเธรด แคชขนาด 1MB ปล่อยความร้อน 65 วัตต์เท่า Core 2 Duo

Pentium E1000 Series นั้น แรกเริ่มเดิมที คาดกันว่าจะมาในชื่อของ Core 2 Solo ครับ
    แต่ไป ๆ มา ๆ อินเทลก็ไม่ยอมทิ้งแบรนด์ Pentium ไป เลยออกมาในชื่อของ Pentium E1000 อย่างที่เห็น

ส่วนปีหน้า Celeron ก็มีพื้นฐานของ Conroe-L เช่นกัน
    โดยมี FSB 533MHz แคชขนาด 512kB ปล่อยความร้อน 65 วัตต์
    ยังไม่เปิดเผยรุ่นและความเร็ว

เอาเข้าจริงๆ จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงอีก แฟนๆ อินเทลคงต้องติดตามกันต่อไปครับ

แหล่งข่าวจาก HKEPC
    รายงานโดย สำนักข่าวสปินนาย

ม้าเร็็วประจำเว็บ

Comment

อืม มาเป็นทางเลือกให้กับคนงบน้อยหรือไม่ก็ไม่มีความจะเป็นต้องใช้CPU 2 core สินะ
      เข้าใจป่วนตลาด เอาC2D สู้ตลาดบน ปล่อยE1000 ป่วนตลาดล่าง

Comment

ต้องดูกันต่อไป

Comment

อ้าาาาา อีกหนึ่งทางเลือกสำหรับคนงบน้อย

Comment

ออกมา ก้อทำamdเหงื่อตกอีกรอบแล้ว

Comment

คนรู หัวเดียว อิอิ

Comment

แล้วมันจะเร็วกว่า X2 ไหมเนี่ย

Comment

ไม่สนครับ รอ Bearake-X อย่างเดียว

Comment

ต้องรอกันต่อไปหละครับ
                    ว่าราคามันจะสักเท่าไร

Comment

P SPIN นี้ไวพอๆ กับ เวป manager เลย 555

Comment

Oh...

Comment

คงยังไม่อยากทุบหม้อข่าวตัวเองนะซินะครับ

Comment

แล้วมันจะดีกว่า AM2 มากไหมครับ อยากรู้จังเลย

Comment

แล้วเมนบอร์ดเก่า รุ่นที่ใช้ chipset i915P จะนำ CPU รุ่นดังกล่าวนี้มาใช้ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X