Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกียวกับ LCD หน่อยคับด่วนมากเล่นไม่ได้เลยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกียวกับ LCD หน่อยคับด่วนมากเล่นไม่ได้เลยคับ

คือมีปัญหาอยู่ว่า ขณะนี้ไช้จอ LG L194WT 19" "Wide Screen มีปัญหาคือ ภาพมัน พอปรับเป็น 1440*900 อะคับ ในแนวตั่งไม่มีปัญหาอะคับ แต่ในแนวนอน ภาพมันจะเลยจอ ออกไปทางขวาอะคับ แต่พอเอาเม้าไปที่ขอบจอด้านขวา มานก็จะเลื่อนออกไปทางขวาไห้อะคับและภาพกับตัวอักษรก็ดูแปลกๆๆ ด้วย แต่พอปรับเป็น 1152*864 หรือ 1280*960 มันจะพอดีเลยคับ
    อีกอย่านึงคับ ตอนที่ประกอบเครื่องและ ลง windows และ Driver ต่างๆๆ ของการ์ดจอด้วย
    ทำกับจอ CRT อะคับ แล้วจึงเปลี่ยนมาไช้ LCD ทีหลัง
    ลองลบDriver แล้วลงใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมอะคับ

ใครมีความรู้เกียวกับ จอ LCD ช่วยหน่อยคราบ

Thanks....

ดันไป...ตอบหน่อยเร้วว

Comment

รอดูด้วย แต่ผิดโซน

Comment

ตอบหน่อยคราบ

Comment

ลองกดที่ Auto adjust รึยังครับ (ถ้าท่านใช้สาย VGA ทำมะดานะ) ถ้าใช้สาย DVI ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา ลอง update หรือ reinstall driver ดูเอาครับ

Comment

อาการเหมือนสองหน้าจอแฮะ

ถ่ายรูปมาดูก่อนจะโดนย้าย

Comment

ลองดูครับ ว่าจอของท่าน resolution รับได้สูงสุดเท่าไรครับ

Comment

1440*900 คับ กด auto บอกว่า Digital vidio input no access

พอ print screen มานจะได้ภาพมาทั่งหมด เต็มจออะคับ
                แต่ทีหน้าจอจิงๆๆ มานเป็นอย่างที่บอกอะคับ

Comment

Originally posted by havestmoon View Post
                  1440*900 คับ กด auto บอกว่า Digital vidio input no access

พอ print screen มานจะได้ภาพมาทั่งหมด เต็มจออะคับ
                  แต่ทีหน้าจอจิงๆๆ มานเป็นอย่างที่บอกอะคับ
                  ตามที่บอกมาน่าจะใช้ DVI ในการต่อ ลองเช็คดูครับ น่าจะเป็นปัญหาของตัว LCD / VGA Card อย่างใดอย่างนึงนะครับ ลองหา LCD ตัวอื่นมาต่อดู หรือง่ายสุดลองเปลี่ยน VGA ตัวอื่นมาใส่ ถ้าเปลี่ยน VGA แล้วแล้วยังเป็นอยู่ก็เป้นที่ LCD แล้วล่ะครับ

Comment

หรือว่าเป็นที่ software ของจอป่าวอ่ะคับ เหมือนของ samsung จะมี magictune มาให้ลงมี mode zoom ด้วยนะ เลื่อนด้ายแบบที่ท่านว่าเลย

Comment

จอเพิ่งเครมมาอะคับ ของใหม่เขาลองมาก็เปิด 1440*900 ได้ ยังไม่ได้ลงอาไรเสริมเลยคับ เพียวๆๆ
                      พอปรับก็เป็น พอมาเปิดเป็น 1280*960 ที่มานไห้ปรับ ดูภาพไม่ดีเลยคับ

Comment

เขามีแผ่น software & driver ให้มาไหมอ่ะท่าน แต่ถ้าไม่ได้จิงๆ ก็เอามาให้ผมละกันคับ อิอิ
                        จนปัญญาเหมือนกันคับท่าน สงสัยต้องรอท่านอื่น
                        Last edited by ohmmo144; 27 Aug 2007, 22:48:46.

Comment

ไม่มีเลยอะคับผม
                          มีครายจาตอบได้มั่งเนีย

Comment

หาคนตอบไห้ที

Comment

Originally posted by havestmoon View Post

ปุ่มนั้นไม่ใช่autoครับเป็นปุ่มสำหรับติดต่อกับอุปกรณ์ภายนอก
                              ปุ่มautoพี่ไม่แน่ใจนะว่าเป็นปุ่มเเรกหรือปุมที่2ลองกดๆดู พอกดแล้วจอมันจะดับแล้ว
                              มันจะติดใหม่ครับ

Comment

Working...
                              X