overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ถามเรื่อง CPU 2 หัว ครับ

OverclockZone Member golfs002's Avatar
    แปดริ้ว พนัส ชลบุรี

Default ถามเรื่อง CPU 2 หัว ครับ

คือถ้มผมใช้ E6420 ความเร็วเดิมๆ 2.13 GHz แต่มันมี 2 หัว ความเร็วรวมก็เลย เป็น 2.13 คูณ 2 เป็น 4.26 แต่ถ้าเป้นพวก P4 ความเร็ว 3.0 ก็คือ 3.0 เพราะมีแค่หัวเดียว อย่างนี้ผมคิดถูกไหมครับ ช่ววยบอกที

OverclockZone Member 320i's Avatar

หัว ใครหัวมันไม่ใช่หรอครับ CPU2 หัวใช่ว่า จะคูณ 2นี่ ครับ รอผู้รู้มากกว่านี้มาตอบครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

คิดผิดครับ มันก็แค่2.13 สองหัวมันช่วยกันประมวลผล ยิ่งงานพวกทำ3d photosshop จะมีประโยชน์กับการใช้cpu2หัว แต่เกมยังไม่ได้รับประโยชน์กับcpu2หัวเท่าไร

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

เหอะๆๆ แหม่ มะช่ายน้าที่ว่า 2.13 มีสองหัว = 2.13*2
    จริงๆให้เข้าใจอย่างนี้ดีกว่า 2.13/2 ตะหากล่ะ มันช่วยกันทำงานอ่ะครับ

ถ้าจะให้ get จริงๆคงต้องเอาข้อมูลทางเทคนิคมาพูดกันอ่ะ รอท่านต่อปายเพิ่มเติม อิๆๆ

OverclockZone Member

CPU ที่มี 2 หัวมันจะช่วยกันทำงานครับ ซึ่งจะได้ประสิทธิภาพสูงสุดคือ 2 เท่าของ CPU หัวเดียวที่มีความถี่เท่ากันครับ แต่ปกติแล้ว CPU 2 หัวพวกนี้จะทำงานได้ไม่ถึง 2 เท่าหรอกครับ เพราะการที่มันมี2 หัวทำให้เสียเวลาในการที่มันต้องติดต่อกัน หรือ synchronize คำสั่ง /การทำงานต่างๆครับ
    การทำงานของ CPU 2 หัวก็จะแล้วแต่ว่าใช้ App อะไรด้วยครับ ถ้าเป็น Application สมัยก่อนที่ไม่ได้ Design มาเพื่อ CPU 2 หัว CPU 2 หัวก็จะทำงานได้ไม่เต้มประสิทธิภาพเท่าไหร่หนะครับ

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

เอาง่ายๆครับผมจะเทียบการทำงานแบบmulti พวกนี้ว่าเหมือนคนแบกลัง cpuหัวเดียวก็เหมือนคนแบกลังคนเดียวหนึ่งลังครับ cpu2หัวก็เหมือนคน2คนช่วยกันหามลัง1ใบไป ผลสุดท้ายก็คือได้ลังอย่างละใบเหมือนกัน เพียงแต่ว่าอันไหนจะทำได้เร็วกว่าแค่นั้นเอง
    อย่าไปคิดว่า cpu2หัวคือ คนแบกลังที่ละ2ใบนะ คิดผิดเลยละ

หลักการนี้เอาไปคิดกับพวก แรมกับ การ์ดจอได้ด้วยนะ อิอิ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by chichiol6 View Post
    เอาง่ายๆครับผมจะเทียบการทำงานแบบmulti พวกนี้ว่าเหมือนคนแบกลัง cpuหัวเดียวก็เหมือนคนแบกลังคนเดียวหนึ่งลังครับ cpu2หัวก็เหมือนคน2คนช่วยกันหามลัง1ใบไป ผลสุดท้ายก็คือได้ลังอย่างละใบเหมือนกัน เพียงแต่ว่าอันไหนจะทำได้เร็วกว่าแค่นั้นเอง
    อย่าไปคิดว่า cpu2หัวคือ คนแบกลังที่ละ2ใบนะ คิดผิดเลยละ

หลักการนี้เอาไปคิดกับพวก แรมกับ การ์ดจอได้ด้วยนะ อิอิ
    อธิบายได้ดีครับ สนับสนุนๆ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ก็เอางี้ ถ้า CPU 2 หัว ซื้อมาแล้วเอา Clock มาหาร 2 ผมขอใช้ P4 640 ต่อดีกว่า เพราะเร็วกว่าเห็น ๆ เพราะ P4 640 มี หัวเดียวไม่หารกับใคร

สมมุติสัญญาณนาฬิกาเท่ากันหมด ถ้าเอา E2140 มาเทียบกับ P640 คนยังบอกว่า E2140 แรงกว่า เพราะมันเป็น 2 หัว วิ่งหัวละ 1.6 Ghz แต่ถ้าเอาไปหาร มันวิ่งหัวละ 800 Mhz ถ้าในกรณีนี้ P640 จะเร็วกว่า E2140 เกือบ 2 เท่า ผมคงใช้ CPU Core เดียวต่อไปดีกว่า

แล้วถ้าเทียบ CPU 2 Core ในเวลาเท่ากับคน 2 คนแบกลัง 1 ใบ ในเวลาใดเวลาหนึ่ง ลังนั้นต้องหนักขึ้นเกือบ 2 เท่า ปริมาณของลังก็ควรจะเพิ่มเป็นเกือบ 2 เท่าด้วย ถ้าเป็นแบบนี้ CPU 2 Core ถึงจะดีกว่า Core เดียว ด้วยเหตุที่ว่า สมมุติมีลังอยู่ 4 ส่วนเท่า ๆ กัน ทั้งปริมาณและน้ำหนัก CPU Core เดียว ขน 4 เที่ยวใน 4 นาที ส่วน CPU 2 Core ขน 2 เที่ยวใน 2 นาที อันนี้สมมุติ Clock เท่ากัน FSB เท่ากันหมดทุกอย่าง

OverclockZone Member dewiez's Avatar

Quote Originally Posted by tanawat30 View Post
    ก็เอางี้ ถ้า CPU 2 หัว ซื้อมาแล้วเอา Clock มาหาร 2 ผมขอใช้ P4 640 ต่อดีกว่า เพราะเร็วกว่าเห็น ๆ เพราะ P4 640 มี หัวเดียวไม่หารกับใคร

สมมุติสัญญาณนาฬิกาเท่ากันหมด ถ้าเอา E2140 มาเทียบกับ P640 คนยังบอกว่า E2140 แรงกว่า เพราะมันเป็น 2 หัว วิ่งหัวละ 1.6 Ghz แต่ถ้าเอาไปหาร มันวิ่งหัวละ 800 Mhz ถ้าในกรณีนี้ P640 จะเร็วกว่า E2140 เกือบ 2 เท่า ผมคงใช้ CPU Core เดียวต่อไปดีกว่า

แล้วถ้าเทียบ CPU 2 Core ในเวลาเท่ากับคน 2 คนแบกลัง 1 ใบ ในเวลาใดเวลาหนึ่ง ลังนั้นต้องหนักขึ้นเกือบ 2 เท่า ปริมาณของลังก็ควรจะเพิ่มเป็นเกือบ 2 เท่าด้วย ถ้าเป็นแบบนี้ CPU 2 Core ถึงจะดีกว่า Core เดียว ด้วยเหตุที่ว่า สมมุติมีลังอยู่ 4 ส่วนเท่า ๆ กัน ทั้งปริมาณและน้ำหนัก CPU Core เดียว ขน 4 เที่ยวใน 4 นาที ส่วน CPU 2 Core ขน 2 เที่ยวใน 2 นาที อันนี้สมมุติ Clock เท่ากัน FSB เท่ากันหมดทุกอย่าง
    เข้าใจผิดไปใหญ่แล้วคับ -*-
    สมมติว่าถ้า cpu dual core ที่มี clock ที่ 1.6ghz
    ก็คือมันมี processor clock ที่ 1.6ghz 2 ตัวคับ ตัวนึง 1.6 อีกตัว 1.6
    และท่านต้องไปคิดถึงสถาปัตยกรรมใหม่ของ intel core ด้วย
    เพราะที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากัน มันทำได้เยอะกว่าา

และ cpu 2 core ไม่ได้เทียบกับคน 2 คนแบกลัง 1 ใบคับ แต่แบกลังคนละใบ

คิดเป็นที่เก็บเงินทางด่วนดีกว่าคับ
    - รถเป็นชุดคำสั่ง
    - คนเก็บเงินเป็น processor
    ถ้า cpu มี clock สูงก็คือคนเก็บเงินทำงานได้เร็ว

สำหรับ cpu 1 core ก็จะมีเลนเดียวและทำงานได้ที่ 30 คันต่อนาที (3.0ghz ละกันนะคับ)
    สำหรับ cpu 2 core ก็จะมีสองเลนและทำงานคนละ 16 คันต่อนาที (1.6ghz คับ)
    สรุปแล้ว 2 หัวทำงานได้มากกว่าในเวลาที่เท่ากัน
    ชุดคำสั่งไม่ต้องรอให้ตัวนึงเสร็จก่อน แต่ไปหาอีก core นึงเพื่อประมวลผลได้เลย

แต่อย่างที่ท่าน IsaKlui ว่าแหละคับ
    ความจริงมันทำได้ไม่ถึงสองเท่า

เห้อ เหนื่อย

OverclockZone Member tanawat30's Avatar

Quote Originally Posted by dewiez View Post
    เข้าใจผิดไปใหญ่แล้วคับ -*-
    สมมติว่าถ้า cpu dual core ที่มี clock ที่ 1.6ghz
    ก็คือมันมี processor clock ที่ 1.6ghz 2 ตัวคับ ตัวนึง 1.6 อีกตัว 1.6
    และท่านต้องไปคิดถึงสถาปัตยกรรมใหม่ของ intel core ด้วย
    เพราะที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากัน มันทำได้เยอะกว่าา

และ cpu 2 core ไม่ได้เทียบกับคน 2 คนแบกลัง 1 ใบคับ แต่แบกลังคนละใบ

คิดเป็นที่เก็บเงินทางด่วนดีกว่าคับ
    - รถเป็นชุดคำสั่ง
    - คนเก็บเงินเป็น processor
    ถ้า cpu มี clock สูงก็คือคนเก็บเงินทำงานได้เร็ว

สำหรับ cpu 1 core ก็จะมีเลนเดียวและทำงานได้ที่ 30 คันต่อนาที (3.0ghz ละกันนะคับ)
    สำหรับ cpu 2 core ก็จะมีสองเลนและทำงานคนละ 16 คันต่อนาที (1.6ghz คับ)
    สรุปแล้ว 2 หัวทำงานได้มากกว่าในเวลาที่เท่ากัน
    ชุดคำสั่งไม่ต้องรอให้ตัวนึงเสร็จก่อน แต่ไปหาอีก core นึงเพื่อประมวลผลได้เลย

แต่อย่างที่ท่าน IsaKlui ว่าแหละคับ
    ความจริงมันทำได้ไม่ถึงสองเท่า

เห้อ เหนื่อย
    อื้มนะ ถ้าคน 2 ตนแบกลังคนละใบ เป็น PD พวก PD 8x PD 9x อันนี้ถูกครับ

แต่ถ้าเป็น C2D มันทำงานร่วมกัน แต่ที่ผมอธิบายตรงนี้ "แล้วถ้าเทียบ CPU 2 Core ในเวลาเท่ากับคน 2 คนแบกลัง 1 ใบ ในเวลาใดเวลาหนึ่ง ลังนั้นต้องหนักขึ้นเกือบ 2 เท่า ปริมาณของลังก็ควรจะเพิ่มเป็นเกือบ 2 เท่าด้วย ถ้าเป็นแบบนี้ CPU 2 Core ถึงจะดีกว่า Core เดียว ด้วยเหตุที่ว่า สมมุติมีลังอยู่ 4 ส่วนเท่า ๆ กัน ทั้งปริมาณและน้ำหนัก CPU Core เดียว ขน 4 เที่ยวใน 4 นาที ส่วน CPU 2 Core ขน 2 เที่ยวใน 2 นาที อันนี้สมมุติ Clock เท่ากัน FSB เท่ากันหมดทุกอย่าง" ผมบอกชัดเจนว่า Clock เท่ากันทุกอย่าง ไม่ได้บอกว่า 2 Core วิ่งที่ 1.6 Ghz Core เดียว 3.0 Ghz แล้วนี่คือประสิทธิภาพสูงสุดของ CPU 2 Core ถ้าจะไม่ได้พิมพ์ คือพิมพว่าประสิทธิภาพสูงสุด

แต่ที่คุณพิมพ์มา ไปลด Clock ของ CPU 2 Core ลงเหลือ 1.6 ถ้าไม่ลด Clock ลง ก็เหมือนที่ผมอธิบายนั่นแหล่ะครับ

ถ้าเงื่อนไขตามที่ผมบอก ไปเปรียบเทียบ มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ เพราะ

1 Core 3.0 Ghz = 30 คันต่อนาที
    2 Core 3.0 Ghz = 30 * 2 เลนละ 30 คันต่อนาที

ผมก็เอาอันนี้ไปเทียบกับการแบกลังนั่นแหล่ะครับ เพราะถ้ารถมี 120 คัน ถ้ามีเลนเดียว ต้องวิ่ง 4 เที่ยวง เที่ยวละ 30 คัน เที่ยวหนึ่งวิ่ง 1 นาที วิ่ง 4 เที่ยวถึงจะหมด แต่ถ้ามี 2 เลน เที่ยวเดียววิ่ง 30 * 2 คัน วิ่ง 2 เที่ยว ก็หมดไงครับ

เง็งนะนี่ แล้วผมอธิบายผิดตรงไหนหว่า เอางี้ CPU 2 Core ก็คือเอาคน 2 คนมาล่ามโซ่ไว้ด้วยกัน แล้วต้องช่วยกันทำงาน แบกลังร่วมกัน แต่ถ้าต่างคนต่างทำเป็น พวก PD ที่แบกลังคนละลัง ก็เป็น 2 Core เทียม

เห้อ

OverclockZone Member golfs002's Avatar

สรุปแล้ว ผม คิดถูกใช่ไหมครับ ท่าน

Quote Originally Posted by golfs002 View Post
    สรุปแล้ว ผม คิดถูกใช่ไหมครับ ท่าน

ใช่ครับ

แต่ผมเพิ่มเติมอีกนิด คือในทางปฏิบัติแล้ว CPU จะไม่ได้ทำงานทั้ง 2 Core วิ่งเต็มร้อยอยู่ตลอดเวลา แต่ตอนที่ผมบอกว่ามีรถ 120 คัน ก็สมมุติให้ CPU วิ่งเต็มร้อยตลอดเวลา อีกอย่าง คือ 2 Core นี้ก็บอกไม่ได้ด้วยว่า ส่วนไหนจะประมวลใน Core ไหน แล้วจะประมวล Core ไหนมากกว่ากันในระหว่าง 2 Core เพราะระบบมันจะจัดการของมันเอง รวมทั้งการประมวลผลด้วย คือ สมมุติว่า รถเหลือ 100 คัน อาจจะวิ่งเลนขวามากกว่าเลนซ้าย เลนซ้ายรถน้อยกว่า ก็รอรับรถ (ชุดคำสั่งชุดต่อไปที่จะมาประมวลผล)
    รอบใหม่ได้

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

Quote Originally Posted by tanawat30 View Post
    อื้มนะ ถ้าคน 2 ตนแบกลังคนละใบ เป็น PD พวก PD 8x PD 9x อันนี้ถูกครับ

แต่ถ้าเป็น C2D มันทำงานร่วมกัน แต่ที่ผมอธิบายตรงนี้ "แล้วถ้าเทียบ CPU 2 Core ในเวลาเท่ากับคน 2 คนแบกลัง 1 ใบ ในเวลาใดเวลาหนึ่ง ลังนั้นต้องหนักขึ้นเกือบ 2 เท่า ปริมาณของลังก็ควรจะเพิ่มเป็นเกือบ 2 เท่าด้วย ถ้าเป็นแบบนี้ CPU 2 Core ถึงจะดีกว่า Core เดียว ด้วยเหตุที่ว่า สมมุติมีลังอยู่ 4 ส่วนเท่า ๆ กัน ทั้งปริมาณและน้ำหนัก CPU Core เดียว ขน 4 เที่ยวใน 4 นาที ส่วน CPU 2 Core ขน 2 เที่ยวใน 2 นาที อันนี้สมมุติ Clock เท่ากัน FSB เท่ากันหมดทุกอย่าง" ผมบอกชัดเจนว่า Clock เท่ากันทุกอย่าง ไม่ได้บอกว่า 2 Core วิ่งที่ 1.6 Ghz Core เดียว 3.0 Ghz แล้วนี่คือประสิทธิภาพสูงสุดของ CPU 2 Core ถ้าจะไม่ได้พิมพ์ คือพิมพว่าประสิทธิภาพสูงสุด

แต่ที่คุณพิมพ์มา ไปลด Clock ของ CPU 2 Core ลงเหลือ 1.6 ถ้าไม่ลด Clock ลง ก็เหมือนที่ผมอธิบายนั่นแหล่ะครับ

ถ้าเงื่อนไขตามที่ผมบอก ไปเปรียบเทียบ มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ เพราะ

1 Core 3.0 Ghz = 30 คันต่อนาที
    2 Core 3.0 Ghz = 30 * 2 เลนละ 30 คันต่อนาที

ผมก็เอาอันนี้ไปเทียบกับการแบกลังนั่นแหล่ะครับ เพราะถ้ารถมี 120 คัน ถ้ามีเลนเดียว ต้องวิ่ง 4 เที่ยวง เที่ยวละ 30 คัน เที่ยวหนึ่งวิ่ง 1 นาที วิ่ง 4 เที่ยวถึงจะหมด แต่ถ้ามี 2 เลน เที่ยวเดียววิ่ง 30 * 2 คัน วิ่ง 2 เที่ยว ก็หมดไงครับ

เง็งนะนี่ แล้วผมอธิบายผิดตรงไหนหว่า เอางี้ CPU 2 Core ก็คือเอาคน 2 คนมาล่ามโซ่ไว้ด้วยกัน แล้วต้องช่วยกันทำงาน แบกลังร่วมกัน แต่ถ้าต่างคนต่างทำเป็น พวก PD ที่แบกลังคนละลัง ก็เป็น 2 Core เทียม

เห้อ
    ถูกทุกอย่างคับ แต่ขอแย้งอยู่อย่างเดียว คือตรง
    "CPU 2 Core ก็คือเอาคน 2 คนมาล่ามโซ่ไว้ด้วยกัน แล้วต้องช่วยกันทำงาน แบกลังร่วมกัน แต่ถ้าต่างคนต่างทำเป็น พวก PD ที่แบกลังคนละลัง ก็เป็น 2 Core เทียม"
    เพราะว่า 1 ชุดคำสั่ง ไม่ได้ประมวลผลโดย core 2 ตัวคับ
    โดยมีหลักฐานที่ว่า แต่ละคอร์มันทำงานไม่เท่ากัน
    ถ้าล่ามโซ่ไว้มันจะออกเป็น 2 core แล้วทำงานเปรียบเสมือน core เดียวคับ
    ในกรณีนี้ไม่ใช่ล่ามโซ่แต่เป็น จับมาไว้ในที่ทำงานเดียวกันคับ
    แต่เป็นแบบ PD มันจะเป็นแบบ คนละ office แต่ทำงานเหมือนกัน

Quote Originally Posted by golfs002 View Post
    เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆ
    ทุกอย่างที่เข้าใจถูกหมด แต่ขอแย้งอย่างนึงคับ
    cpu 2 core มันไม่ได้ทำงานเสมือน clock x2 นะคับ
    ตามที่อธิบายไปเบื้องต้น มันมีหลายๆปัจจัยที่ไม่ทำให้มันไม่ได้ 2 เท่าเป้ะๆ

เอาเถอะ ยังไงก็ว่ากัน ไม่เถียงแล้ว เพราะผมอธิบายไปชัดเจนหมดแล้ว อีกอย่าง การอธิบายก็ไม่ต้องละเอียดมาก เพราะงาน 1 งานมันมีหลายคำสั่ง เอาง่าย ๆ คน 2 คน แบกลังแต่ละข้าง ยังไม่ได้จับลังในตำแหน่งเดียวกัน ขาที่เดินยังไม่ได้เดินในตำแหน่งเดียวกัน ในการแบกลัง 1 ลัง สำหรับคน 2 คนยังออกแรงไม่เท่ากัน แต่การแบกลัง 2 คนต้องร่วมมือกันทำ บางช่วงคนแรกก็ออกแรงมากกว่า บางช่วงคนที่ 2 ก็แรงมากกว่า แต่ที่ผมอธิบายคือตามทฤษฎีว่าถ้าคึน 2 คนทำงานพร้อมกันเต็มที่ คือ 2 คนออกแรงยก 100% ทั้งคู่
    Last edited by tanawat30; 28 Aug 2007 at 21:49:13.

Bookmarks

Bookmarks