Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง RAID หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง RAID หน่อยครับ

RAID 0 กับ 0+1 ความเร็วต่างกันมั้ยครับ? (เพราะ 0+1 ต้องเสียเวลาไป mirroring อีก??)

ถ้าจะต่อ RAID (ทั้ง 0, 1 และ 0+1) โดยทำให้เป็น Boot Drive จะต้องมีอย่างน้อย 3 ตัวเหรอครับ (บางท่านบอก)?

ขอคำแนะนำในการ setup คร่าวๆ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

RAID 0 กับ 0+1 ความเร็วต่างกันมั้ยครับ?

พอสมควร แต่ไม่มากเท่าไร อีกอย่างมันเป็นคนละแบบกัน

ถ้าจะต่อ RAID (ทั้ง 0, 1 และ 0+1) โดยทำให้เป็น Boot Drive จะต้องมีอย่างน้อย 3 ตัวเหรอครับ (บางท่านบอก)?

ไช่ครับ

Comment

การต่อ RAID แบบ 0+1 คือเป็นทั้ง Strip และ mirror ต้องใช้ HDD 4 ลูกครับ(ต้องใช้เป็นเลขคู่) 3 ลูกต่อ RAID 0+1 ไม่ได้ แต่มีพื้นที่ใช้งานแค่เท่ากับ 2 ลูกเท่านั้น ส่วนอีก 2 ลูกจะเป็น backup ที่เหมือนกับ 2 ลูกแรกทุกประการ สำหรับความเร็วนั้น RAID0 3 หรือ 4 ลูกย่อมเร็วกว่าแบบ 0+1 แน่นอน แนะนำว่าถ้าเอาเร็วแลปลอดภัยให้ต่อแบบ RAID5 ซึ่งเริ่มต้นที่ 3 ลูกขึ้นไป
      RAID คืออะไร : http://www.overclockzone.com/spin9/raid/index.html

Comment

Working...
      X