Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำเวป.. เป็นของตัวเอง เข้ามาหน่อนนะครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำเวป.. เป็นของตัวเอง เข้ามาหน่อนนะครับ..

เอาง่ายๆเลยครับ.. เริ่มจากตรงไหนครับ.. คลานที่1 ... ... ... ...
    Last edited by hornetpc719; 28 Aug 2007, 17:56:16.

ก้าวแรก...
    ทำเว็บอะไรแนวไหนอ่ะ

Comment

Originally posted by dears View Post
      ก้าวแรก...
      ทำเว็บอะไรแนวไหนอ่ะ
      ก็อยากจะมี www.com เป็นของตัวเอง ออกแนวๆ ขายสินค้าและบริการหลายๆอย่าง เท่าที่จะทำได้ (งาน)

ขั้นแรกจะทำหน้าเวปเพจ Homepage ให้ได้ก่อนนะครับ.....
      Last edited by hornetpc719; 28 Aug 2007, 18:22:34.

Comment

ศึกษาพวก HTML ให้แน่นก่อน
        แล้วไล่ไปที่ XHTML,CSS
        แล้วลุยพวก php, asp หรืออย่างอื่นครับ
        ถ้าอยากให้เว็บมีลูกเล่นต่างๆ ก็ศึกษา AJAX ไปด้วย

ลองหาความรู้จากเว็บนี้ครับ http://www.goragod.com
        Last edited by Pat_CSSU; 28 Aug 2007, 18:38:53.

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
          ก็อยากจะมี www.com เป็นของตัวเอง ออกแนวๆ ขายสินค้าและบริการหลายๆอย่าง เท่าที่จะทำได้ (งาน)

ขั้นแรกจะทำหน้าเวปเพจ Homepage ให้ได้ก่อนนะครับ.....
          ไอเดียแหละครับสำคัญสุด เรื่องของลูกเล่นหรือภาษาที่ใช้เขียน ดูแล้วไม่ยากเกินศึกษา โค้ดแจ่มๆแบบสำเร็จรูปก็เยอะแยะไปหมด
          ส่วนเรื่องรูปแบบของเว็บไชด์ก็ลองวาดภาพออกมาในแนวที่ชอบแล้วกันงับ เรื่องของลูกเล่นค่อยไปหามาเพิ่มเติมทีหลัง

Comment

ฝึกทำอ่ะ ไม่ยากหรอก ครับ แต่ถ้าคนที่ไม่มีไอเดีย ทำแล้วมันจะตันอ่ะ

แบบว่า ทำไมเวบมันโล่งๆ วะ จะใส่อะไรดี จะทำแบบไหนให้สวยดี เหอๆ

dreamweaver , flash ,photoshop,php โอยอีกเยอะเลยอ่ะ แล้วแต่จะเลือกอ่ะคับ

Comment

ทำไม่อยากครับ หาคนสอนหน่อย วันสองวันก็เป็นแล้ว ลองเริ่มจากใช้Word,Dreamweaver ส่วนทำแฟลตใช้พวกSwish maxครับ เป็นโปรแกรมทำเว็บตกแต่งเว็บง่ายๆพื้นฐานครับครับ

Comment

พอได้ขอบเขตแล้วว่าจะทำเวปแนวไหนต่อไปก็ออกแบบครับ ลองวาดในกระดาษดูก่อนก็ได้คร่าวๆ ว่าจะมีกี่หน้า หน้าไหนLinkไปที่ใดบ้าง จะวางLayoutแบบไหน อ้อ อย่าลืมออกแบบพวกButtonที่จะกดด้วยนะครับ
                แล้วก็ลองโหลดDreamweaver CS3มาใช้ดูครับ ค่อยๆศึกษาไป ถ้าตรงไหนไม่ได้กดHELP ในDWเวอร์ชันนี้มันมีTemplate มาให้แทบทุกอย่างเลยครับ แม่กระทั่งCSS ที่เหลือก็เข้าไปปรับปรุงให้เป็นสไตล์เราครับ

ถ้าจะลองUPloadขึ้นบนเนตแบบฟรีๆก็มีHostฟรีที่ผมใช้อ่ะครับ www.freespaces.comครับ
                จะว่าไปผมก็เพิ่มจะลองกลับมาหัดทำอยู่เหมือนกัน ลองเข้าไปเยี่ยมชมได้ครับ
                http://beaverspage.freespaces.com
                Last edited by Beaver_XT; 28 Aug 2007, 19:33:44.

Comment

ผมก็ก่ะว่าจะทำพอดีเลย อยากรู้อยู่เหมือนกัน เมื่อก่อนเคยเรียนใช้Dreamweaverมาบ้างแต่ลืมแล้วอ่ะ

ศึกษาพวก HTML ให้แน่นก่อน
                  แล้วไล่ไปที่ XHTML,CSS
                  แล้วลุยพวก php, asp หรืออย่างอื่นครับ
                  ถ้าอยากให้เว็บมีลูกเล่นต่างๆ ก็ศึกษา AJAX ไปด้วย
                  เอาเป็นว่าถ้าดูหมดนี่ อีกนานกว่าจะได้เขียน เด๋วนี้มีเวบสำเร็จรูปเยอะแยะคับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาmamboอยู่เหมือนจะง่ายนะ

Comment

สมัยนี้ถ้าคิดจะทำเว็บมันไม่ใช่เรื่องยาก มี CMS สำเร็จรูปให้เลือกใช้มากมาย
                    แค่รันไฟล์ setup แล้ว configure ให้ติดต่อ DB server นิดๆ หน่อยๆ
                    หา Theme สวยๆ มาใช้ พิมพ์ content ที่ต้องการลงไป
                    ก็ได้เว็บไซต์มาเป็นของตัวเองแล้ว

หาโปรแกรมพวก appserv มาลองรันในเครื่องดูก่อนก็ดีครับ
                    จะได้รู้ว่าภาครวมของเว็บไซต์ของเราเป็นอย่างไร ก่อนอัพโหลดไปยังโฮสต์
                    เพื่อเผยแพร่สู่สาธารณชน

ถ้าอยากใช้โฮสต์ฟรี แนะนำ http://www.icspace.net ครับ
                    จดโดเมน .com มาใช้ที่โฮสต์ฟรีได้เลย
                    Last edited by Pat_CSSU; 28 Aug 2007, 23:33:07.

Comment

Working...
                    X