overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: อยากทราบว่า 939 ดีกว่า am2 ยังไงครับ?

OverclockZone Member belt001's Avatar

Default อยากทราบว่า 939 ดีกว่า am2 ยังไงครับ?

ค้นหาแล้วนะครับเกี่ยวกับกระทู้นี้แต่หาไม่เจอ คืออยากรู้มากๆครับว่าท่านหลายท่านยังคงนิยม 939 อยู่ ทั้งๆที่ของแพงกว่า am2 แรมก็แค่ ddr1 เอาง่ายๆครับ ของใหม่ - ของเก่า อ่ะครับ ความคิดผมคือยังไงๆของใหม่ก็น่าจะดีกว่านะครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

มันไม่ได้ดีกว่าหรอกครับ แต่ว่าคนที่ไช้ 939 เค้าคิดว่ายังไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนทั้งแรมทั้งเมนบอร์ด

ทั้งๆที่มันแรงกว่ากันนิดหน่อยยย

OverclockZone Member

อย่างน้อย DDRI ก็ latency น้อยกว่า DDRII เยอะครับ
    อิอิ จิงๆมันไม่ได้ดีกว่าครับ มันด้อยกว่าทุกข้อแหละถ้าเอามาเทียบกันน่ะ

เพียงแต่ช่วงเวลาของ 939 มันคือสุดยอด แต่ช่วงเวลาของ AM2 มันกลายเป็นช่วงสุดคุ้มแทนอ่ะคับ

OverclockZone Member hibikino's Avatar

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    มันไม่ได้ดีกว่าหรอกครับ แต่ว่าคนที่ไช้ 939 เค้าคิดว่ายังไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนทั้งแรมทั้งเมนบอร์ด

ทั้งๆที่มันแรงกว่ากันนิดหน่อยยย
    ถุกต้องแล้วครับ เพราะฉนั้นชาว 939 ก็ต้องทนต่อไป.... ขายต่อไม่ได้อีกตั้งหาก เพราะไม่มีคนซื้อแล้ว.....

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เหมือนกันครับ ไม่มีไรต่าง ยกเว้น 939 เจอแรม เทพ ที่ ทำCLต่ำได้รับ แบนวิทย จะวิ่งปูด เลยครับ ถ้า OC แต่ 939 จะโด่งดัง เรื่อง MB ครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ถ้าเปลี่ยนคนส่วนมากคงเปลี่ยนไปเป็น AM2+ เลยครับ ในอีกไม่นาน แล้วอาจจะรอ DDR3 หรือเปลี่ยนเป็น Phenom ไปเลย

เพราะว่า Athlon64 x2 939 ก็มีถึงจะแพงไปหน่อย ก็เรียกกว่ายังใช้ให้คุ้มค่าได้จนหยดสุดท้าย

ตอนนี้ส่วนมากรุ่นกลางๆ ถึงสูง ยังใช้ x2 3600+ ถึง x2 4000 อยู่ (ช่วง x2 3600+ 65nm กำลังบูม)
    ซึ่ง 939 ก็มีรุ่นประมาณนี้ใช้อยู่ ก็เลยยังไม่แตกต่างมากเรื่องความแรง ระหว่าง 939 กับ AM2

รอ Phenom x2 หรือ x4 ออกมา ก็คงมีคนที่ใช้ 939 เปลี่ยนไปใช้ AM2+ กันบ้าง แต่คงไม่หมด (เพราะยังใช้ 939 ไม่คุ้มเลย แล้วก็รอให้ราคา Phenom ลงมาด้วย คงเป็นปีแหละ)

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ข้อดีคือ ขาน้อยกว่า 1 ขา อิอิ เสียบง่าย

939มันเก่าแล้วครับ แต่คนที่ใช้อยู่ เปลี่ยนมาก็ไม่แตกต่างกันมากและไม่คุ้มด้วย บอร์ด 939 DDR1 แต่มีPCi-Ex ก็ซื้อการ์ดจอมาใส่ไปได้ก่อน แล้วถึงเวลาก็คงเป็น AM2+ ไปเลย ส่วนคนที่AM2 ก็อาจจะรอเปลี่ยนเป็น AM2+ แค่ CPU ก็ได้ เพราะใส่กันได้ (เพราะAMD ต้องการเน้นความประหยัดที่ผู้ใช้มากกว่า อ่านจาก Commart)

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

รอ AM3 หละครับ ผมน่ะ
    ใช้ 939 ใ้ห้คุ้มก่อน (วื้อ 3000+ มาตั้งหกพันกว่า ฮือๆๆ)

AM2 คือ 939 ที่เป็น ddr2 ครับ ความแรงแต่ 1คล็อก นี่ใกล้ๆกันเลยครับ(ถ้าอย่างอื่นเหมอืนกันหมด รวมถึงบัสแรมและ CL แรมด้วยครับ)

ddr2 มี แม็มโมรี่ B/W สูงกว่า DDR ครับ เพราะบัสสูงกว่า

แต่940มีไม้ตายอยู่ตงที่ใส่ AM2+ กะ AM3 ได้งับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ผมเคยใช้ทั้ง 939 AM2 ถ้า AM2+ มาผมเปลี่ยนแค่บอร์ดพอครับมันรองรับ PCI-EX 2.0

จะให้เอา cpu+บอร์ด+แรม ไปทิ้งไหนละครับ T_T ผมคงจะใช้ต่ออีกอย่างน้อย 1 ปีละครับ มันก็ทำงานได้ครบทุกอย่าง เกมส์แรงๆ ก็ไม่เล่นกับเค้า 3200+ กับแรม 2 G ก็รัน vista ได้ลื่นดีนิครับ

Bookmarks

Bookmarks