overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: รบกวนท่านเทพแห่งความเย็นทุกท่านช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member jiggoja's Avatar
    กระทุ่มแบน สมุทรสาคร

Default รบกวนท่านเทพแห่งความเย็นทุกท่านช่วยหน่อยครับ

คือผมใช้ เพนเที่ยม ดี 2.6 อยู่ครับ บอร์ด asus p5B พัดลมเดิม หกสิบองศาเลยครับ
    ถ้า ทำงาน ร้อยเปอร์เซ็น พวก แปลก ไฟล์ วีดีโอ มันจะขึ้นถึง เจ็บสิบกว่า ผมหนักใจ เลยลงทุน ไปกับ
    Gigabye 3D Rocket II ไปแล้ว ปรากฎว่า เหมือนเดิมครับ
    ยังคง อยู่ที่เก่า แต่ถ้าทำงานร้อยเปอร์เซ็น จะอยู่ที่ เจ็ดสิบถึงเจ็ดสิบสาม องศา คือเข้าใจว่ามันน่าจะเย็นกว่านี้อ่ะครับ มันผิดปกติมั้ยครับ ไม่ได้ โมอะไรเลยเดิม ๆหมด ระบบ ภายในก้อโอเคนะครับ มีพัดลมในเคสอีก สอง ทั้งหน้าและหลัง มันร้อนเกินไปรึเปล่าครับเนี่ย หรือว่า บอร์ด มัน ไม่ค่อยดี ช่วย หน่อยครับ เสียดายเงิน อ่ะ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ผิดปรกตินะผมว่า

ถ้าซิ้งค์เดิม พัดลมเคสไม่มีก็ว่าไปอย่าง ถึง PD จะร้อน แต่ก็ไม่ร้อนแบบ Presscot แน่ครับ
    ลองเช็คดูอุณภูมิในไบออส หรือใช้โปรแกรมอื่นด้วยอีกทีครับ

OverclockZone Member jiggoja's Avatar

เช็คละครับ ก้อ อย่างงี้เลย ผมว่ามัน แหม่ง ๆครับ แต่ ไม่รู้ว่ามันเป็นที่บอร์ด หรือ ซีพียู เพราะ ร้านที่ขาย เค้าการันตีมาเลย ลดลงแน่ ๆ แต่ นี่มัน ไม่ลงเลย งง จัง

OverclockZone Member chanon2525's Avatar
    ศรีย่าน อนุเสาวรีย์ พระราม4 คลองเตย รามอินทรา

ใส่ ซิงค์แน่นไม่แน่นหรือป่าวครับ ของผมก็เคยเป็น แต่เพราะผมใส่ซิงค์ไม่แน่น

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

จัดสายให้ เนียนๆ อย่าให้มันบังทางลม ทาซิลิโคนเยอะไปมั้ย ซิ้งแนบรึเปล่า ถ้ายังร้อนอยุ่ ลงทุนอีกหน่อย... เปลี่ยนซิ้งเลย ครับ

ตอนมัน Full ลองเอามือจับซิ้งดู ว่า ร้อนมั้ย

OverclockZone Member mcunn's Avatar

ผมว่านะครับ
    ท่าขาย pd + sink แล้วไปซื้อ pentuim duo core ดีกว่าครับ น่าจะเย็นกว่า
    หรือลองซิลิโคนดีๆสักหน่อยครับ ลดได้อีกนิด

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

e2140 ผมยังร้อนแค่ 45 เองอ่ะครับ

ลองล่ะครับ ใช้ เอเวอร์เรส ครับ มันไม่แสดงผล ความร้อน ซีพียู่ กะ พัดลมเลยครับ บอร์ดเอ๋อ แหง ๆ แต่ก้อห่วงมันจัง ทำไงดีหว่า

ถ้าสูงขนาดนี้ผมว่าไม่เกี่ยวกับ ซิ้งแล้วหล่ะครับ ไม่เกี่ยวกับว่าสายมันบังทางลม (ถึงบังให้ตายยังไง อุณหภูมิก็ไม่น่าจะขนาดนี้) และผมเชื่อว่า จขกท. เค้าลงทุนซื้อ sink ใหม่มาใส่ คงไม่น่าพลาดใส่ไม่แน่นนะครับ

ผมว่าน่าจะมาจากตัว m/b นะครับ คืออาจจะเป็นไปได้ว่า BIOS รวน ผมก็เคยเป็นครับ อุณหภูมิเกือบ 50C (ใช้ Big Water นะนั่น) พอ update bios ลดลงมาเหลือ 33C ทา arctic ไปเหลือ 30C
    หรือไม่ก็ senser เพี้ยน (เปลี่ยนพัดลม เปลี่ยน sink ก็เลยไม่ต่าง)

กอ้ยังกลัว ๆ ครับผม ลองเปลี่ยนบอร์ดแล้วปรากฎว่า อุณภูมิเหลือ สี่สิบ เองครับ ผม แต่บอร์ด p5b ยังไง ก้อ หกสิบ อัพ ครับ เลยคิดว่า เซนเซอร์บอร์ดมันเพี้ยน เพราะ เอเวอเรส ไม่ขึ้น ค่าความร้อนซีพียูเลยครับ กะจะหา ซีพียูมาลอง ก่อน ค่อยฟันธง แต่ถ้าฟันธงได้ เอาบอร์ดไปเคลมกลัวจะได้ ของซ่อมมานสิครับ เพิ่งซื้อได้ เดือนเดียวเอง เสียดายจัง ฝืนใช้ต่อไปจะเป็นไรมั้ยเนี่ย หนักใจเจง

Bzis's Avatar

P5B ของผมก้อเคยเจอ เซนเซอร์เพี้ยน cpu 100 กว่าองศา สุดท้ายเอาไปเคลมคับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Gigabye 3D Rocket II
    ตัวนี้มันไม่ได้ดีกว่าของเดิมๆที่แถมมาเลยนะครับ ดีไม่ดีแย่กว่าด้วยซ้ำ

PD มันร้อนอยู่แล้วครับ แต่จะร้อนสู้ของผมเร้อ อิๆๆ

วิธีแก้เบื้องต้นคือ จัด Air Flow ให้มันใหม่ก่อนครับ ผมคิดว่าคงเย็นขึ้นมาหน่อยแหละ

จิงเหรอเนี่ย 3D Rocket II มันไม่ดีจิง ๆ เหรอครับ เสียดายเงินนะเนี่ย กินมาม่า ตั้งหลายวัน เวงกำแล้ว เรา เฮ้ออออ

Bookmarks

Bookmarks