Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอมีปัญหาภาพลาย ทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอมีปัญหาภาพลาย ทำไงดีครับ

คือปัจจุบันใช้ 6200ge ของ asus (ซึ่งมีการ์ดตัวนี้ใช้ไฟเพิ่มด้วยนะครับ) มีปัญหาคือใช้ไปสักพักภาพลาย ตอนแรกก็คิดว่าการ์ดร้อน แต่พอทิ้งไว้สักพัก (เกือบวัน) ก็เอามาเปิด ก็มีอาการนี้ทันทีเลย และใช้งานไม่ได้ เอาไปเคลมกับ ดีคอม 2 ครั้งแล้ว ก็ยังเป็นอยู่ดี (ทางดีคอมไม่ยอมเปลี่ยนตัวใหม่ให้) แต่จะแปลกคือ เมื่อกลับมาจากเคลม จะใช้งานได้ดี แม้จะร้อนแค่ไหน ใช้ได้ 2-3 วัน พอวันที่ 4 แค่เปิดเครื่องก็เกิดอาการทันทีเลย งงมากๆ ผู้ใด้ทราบช่วยวิเคราะห์ปัญหา และทางแก้ให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ทำใจส่งเครมต่อ ลองถอนออกทำความสะอาด ขัดสล็อด ทาซิลิโคนที่ชิพใหม่

Comment

ซ่อมง่ายๆๆมาขายผมมะเอามาซ่อมเอง

Comment

^
        ^
        ^
        ซ่อมยังไงเหรอครับ บอกหน่อยได้มั้ยครับ ถ้าเป็นขัด slot ผมทำแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมอ่ะครับ แก้ไงดีอ่า

Comment

ีที่ว่าลายนี่มันลายอย่างไรครับ

อาการที่ผมเคยเจอ (ผมใช้ xfx 7600 gt agp) คือภาพมันแตก เปิดคอมไปซักพักนึงหรือพอบูทเข้าวินโดส์ ก็จะเจอภาพมันแตกเป็นเส้น ๆ เป็นสีรุ้งเลย ขนาดประมาณ 2*2 เซ็น เต็มหน้าจอไปหมด ตัวเคเซอร์ (ลูกศรของเมาส์) ก็เป็นด้วย

ตอนแรกก็นึกว่าการ์ดจอเสีย ไปลองอีกเครื่องนึง เสือกเปิดไม่ติดอีก ก็เลยส่งเครม แต่ช่างมันเทสซักพักโดยเปิดทิ้งไว้ประมาณ 1 ช.ม. ไม่เป็นอะไร เอากับมาเครื่องเรา ก็ยังเป็นอีก

ทีนี้เหงื่อแตกละครับผม เพราะอาจเป็นที่เมนบอร์ด (ลืมนึกถึงเรื่องเพาเวอร์ซัพพลายเสียสนิท เพราะรุ่นที่ใช้ก็ต่อไฟเพิ่มเหมือนกัน) เพราะยังใช้ socket a ถ้ามันเสียนี้หาบอร์ดยากชิบ....

ด้วยความเซ็งจัด ปลดกางเกง ก้าวขาขึ้นโถส้วม ตะโกนผ่านรูขุมขนออกมา...ปาด...ปาด...ดังๆ จนคับห้องจนเพื่อนพ้องร่วมห้องอยู่กันไม่ได้

พอสบายใจออกมาดูคอมอีกที อ้าวทำไมมันดับหว่า ลองกดปุ่มเพาเวอร์เปิดคอมใหม่ ไฟเ้ข้าไม่ถึง 5 วิ แล้วก็ดับ ก็ว่าเพาเวอร์ซัพพลายคงเน่า พอเปลี่ยนเพาเวอร์ซัพพลายตัวใหม่เข้าไป อาการจอภาพแตกหายไปเลยครับ

จนถึงปัจจุบันยังไม่มีอาการเดิมมาให้เห็นอีกเลย

เล่า่ประสบการณ์ให้ฟัง เผื่อเจอทางเีดียวกับผมก็ได้นะครับ

Comment

ผมก็เป็นแบบคุณKAJUEครับ ส่งช่างครั้งแรก เขาบอกว่าเมนบอร์ดเสีย พอซ่อมเสร็จไม่นานก็กลับมาเป็นอีก พอไปหาช่างอีก ช่างก็มืดแปดด้าน ทำไรไม่ได้ บอกแต่ว่ามันไม่เป็นแล้ว เพราะช่างหาสาเหตุไม่เจอ แต่ช่างก็ไม่บอกว่าไม่รู้เป็นไร สงสัยเขากลัวเสียฟอร์ม เพราะช่างซ่อมให้ครั้งนึงแล้ว เสียเงินพัน 2 ค่าซ่อมเมนบอร์ด เมื่อครั้งแรก ไปครั้ง2ช่างไม่ได้ทำไรเลย จอมันลายเป็นบางครั้ง อีกไม่นานมันก็เป็นลายอีก ผมเลยลองถอดออกทุกอย่างที่ถอดได้ ทำความสะอาดด้วย เพาเวอร์ก็ถอดแยกชิ้นส่วนทำความสะอาด พอประกอบเสร็จก็ใช้ได้เหมือนเดิมจอก็ไม่ลาย นานเลยที่เดียว จนกลับมาเป็นอีกเมื่อเช้าวันนี้ ก็เลยสงสัยมาก จึงได้เข้ามาถามในคูเกิ้ลดู ก็ได้รับคำตอบวันนี้แระ ผมจะลองไปหาเพาร์เวอร์มาใส่ใหม่ดู เผื่อดีขึ้นเหมือนดั่งว่า ได้ผลยังไงผมจะมาบอกอีกทีนะครับ เครื่องผมใช้มา 6ปีกว่าแล้วครับ อิอิ

Comment

ไม่มีภาพ เข้าใจยาก

Comment

ปัญหาที่ จขกท ถามนี่ psu มีส่วนเกี่ยวข้องใหมครับถ้าสมมุติว่าจ่ายไฟอาจจะไม่พอ

Comment

Working...
                X