overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 9 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 164

Thread: ลำโพงในใจคุณที่ใชแล้วชอบตัวไหนมากสุด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ครับ

OverclockZone Member sync713n's Avatar

Default ลำโพงในใจคุณที่ใชแล้วชอบตัวไหนมากสุด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ครับ

บอกเล่าประสบการณ์ครับ ท่านเคยใช้ลำโพงตัวไหน เสียงเป็นอย่างไร ออกแนวไหน อย่างไรบอกเล่าให้กันฟังครับ แลกเปลี่ยนกันครับ

โดยส่วนตัวผมเคยฟัง ตัว boston ba 790 ครั้งหนึ่งของอาจานที่มหาลัย เสียงใสดีเลยครับ ตอนนั้นฟังเพลง ของ SuSan wong เพลง close to you ถ้านึกไม่ออกก็เพลงประกอบหนัง เรื่อง so close นะครับ ยังตราตรึง จิตใจ มาถึงวันนี้เลยครับ เสียงใส ฟังแล้ว เนื้อเสียงมันละเอียดดีครับ
    แล้วเพลงนี้ เบสมันไม่หนักเลย เน้น แนวลึกได้อารมณ์

อีกตัวหนึ่ง นี้ โอบิท 201 ครับ ตัวที่มันหนัก 11กิโล ตัวนี้ของเพื่อนครับ ฟังเพลง แนว บอดี้แสลม สะใจมากเลยครับ ยาพิษ คือยาพิษ เลย เสียงดังดี เบส นี้ ผมว่ามัน แน่นใช้ได้เลยครับ ออกแนวสะใจ ข้างห้องด่า แต่พอไปฟังแนว เพลงช้า ออกแนวแจส นี้ผมอารมณ์ที่ได้จากการฟังสู้ตัว
    boston ba 790 ไม่ได้ครับ โอบิท 201 มันไม่ใสเหมือนตัว ba 790 ตัว ba 790 นี้ กุ้งกิ้ง ได้ใจเลย อืมลืมบอกครับ ตัวboston ba 790 ซาร์ด x-fi music นะครับ มันเลยได้ผลดีเสียงใสดี แต่ตัว โอบิท 201 นี้ ออนบอร์ดเอซัส ครับผม

ตัวนี้ใช้เองครับ saag sound รุ้น s 28 ครับ เสียงก็ ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ฟังได้ ตัวนี้ซื้อมาได้ 3ปีแล้วครับ มันไม่ค่อย กุ้งกิ้ง ไม่ใส เท่าที่ควร แล้ว เบสก็ ไม่ลึก ได้อารมณ์เท่าไหร คิดกำลังจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน รอ งานคอมที่ มหาลัยเห็นมี บอส เป็นผู้สนับสนุน เลยคิดว่าน่าจะมีลำโพงมาขายครับ
    อีกอย่างครับถ้าจะเทียบทั้ง 3ตัวนี้ก็
    saag sound รุ้น s 28 ประมาน เหมือน วัยรุ้น กำลัง ฮ้าว คิดอะไรออกมาเลย ไม่มีการตริตรอง
    แต่ถ้า boston ba 790 เหมือนคนมีอายุ มีประสบการณ์ ก่อนจะถ่ายทอดอะไร ออกมา มีการกรองอย่างดี
    ตัวโอบิท 201 นี้ ก็ เหมือนรุ้นกลางคนครับ ใช้ได้ดี เสียงก็โอเคที่เดียว เบสนี้เล่นกันสะเทือนไปเลย

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ผมเสียเงิน กับ sonicgear ไป 2900 ใช้มา 2 ปีเเล้วใช้กับ SB0060,SB0090 ยังหาตัวไหนในราคา 4XXX มาเเทนไม่ได้เลยครับ เบสมันนุ่มติดหูเลยครับ เสียงร้อง นี่ใสเหมือนจริงดีครับ คุ้มกับราคาสุดๆ เห็นมีคนบอกว่า altech ผลิตให้เสียงโทนเดียวกันเลยครับ ฟังเเล้วอบอุ่น เปิดเพลง ดัง ก็ไม่รำคาญ เสียงเเหลม กลาง เบส เข้ากันดีมากครับ ฟังนุ่มหูดีครับ
    ตอนเเลกเห็นถูกดี เเถมสวย ด้วย เลยซื้อ พอมาเปิดที่บ้านเท่านั้น งง กับราคาเลยครับ เสียดายไม่นำเข้ามาเเล้ว
    ไม่งั้น คงซื้ออีก
    Last edited by Nutte; 29 Aug 2007 at 17:16:58.

OverclockZone Member puknate's Avatar

ของผมของ pure 2.1 ครับใช้มาได้ 6 ปีแล้วถอยมา 3500 ยังใช้จนบัดนี้เลยเสียงโดนจัยมากๆครับแบบไม่มีคำบรรยาย ^^
    ส่วนอีกตัวนึงไว้ดูหนัง micro lab 5.1 เอาไว้ดูหนังอย่างเดียวเพราะลำโพง pure ใช้ฟังเพลงดีกว่า^^เลยไม่ได้คิดอะไรมากมาย

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

เคยลองมา4ตัวครับ
    ตัวแรก จำยี่ห้อไม่ได้คับเป็น2.1 เสียงงั้นๆ
    ตัวที่2 Creative Inspire P380 คุ้มดี เสียงใช้ได้ ใส่พอตัว ดีกว่ารุ่นใหม่ๆที่ไปลองเช่น Inspire T6100 เบส ของP380 แน่นกว่าเยอะ
    ตัวที่3 Divoom comet D2 5.1 เสียงพอใช้ได้ดังดีแต่ต้องใช้ร่วมกับsoundcardนะ ออนบอดเสียงแปลกๆ แต่ที่ไม่เอามันเพราะใช้โหมด5.1แล้ว sub ไม่ดัง ไม่ถึงอาทิตย์เอาของไปคืนเลย
    ตัวที่4 หลังจากเอาไอ้ Divoom ไปคืนก็ลองๆหาลำโพงหลายๆตัวหลายยี่ห้อเสียงไม่โดนจัย ขอรองร้านนั้นทะลุร้านนี่ทั่ว1000ทิพ เอ๊ะ!! ไม่โดนใจ เดินไปเดินมาหลายตลบกลับบ้านดีกว่า-*- ก็เลยดูในเว็บหาไอ้ตัวที่มันดังๆ และก็เจอไอ้ Gagawork S750 นี่แหละท้าจะดัง ก็เลยไปหยิบมาตัวนึง สรุปว่าดังพอใช้ได้ เสียงก็พอใช้ได้ใส่ดีปรับเอฟเฟ๊คจากsouncard มันตอบสนองได้ดีแต่เบสมันออกนุ่นๆลึกๆไม่ชอบเลย มันต้องกระแทกๆๆ ให้เหมือนเครื่องสียงงานวัดยิ่งดีไม่ซะใจเลย แถมเมื่อยด้วยน้ำหนักตัวมันหนักใช้ได้เลยกว่าจะแบกกลับมาถึงหอพัก -*-

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

อืมๆๆ

nobu
    Guest

Default ผมใช้ SAAG ครับ

SAAG เสียงดีครับ ราคาไม่แพง เบสหนักเสียงใส

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ใช้มา6ตัวครับ
    ตัวแรกCreative W..2.1 เสียงใสดีครับ ซื้อ 1500บาท
    ตัวที่2microlab x2 5.1 เสียงคงข้างแหลมเสียวหูขับเบสแน่นดี 2500บาท
    ตัวที่3stom 5.1รุ่นจำไม่ได้สีดำ สุดยอดเลยตัวนี้ทั้งเสียงกลาง เสียงเบส แต่ลำโพงคงข้างใหญ่ 5000บาท
    ตัวที่4ฟิลิทส์ 5.1 จำรุ่นไม่ได้ตัวเล็กสีดำ ให้เสียงกลางดีเสียงเบสห่วยแตก 3500บาท
    ตัวที่5microlab x3 5.1 ไม่ต้องพูดถึงดีหมด แต่ขับเบสมากๆจะกระพืนเหมือนกัน5000บาท
    ตัวที่6missile5.1 จีนแดงผลิตใช้อยู่ปัจจุบัน เสียงคงข้างดี เหมือนชุดโฮรเลยใหญ่ดี มีดอก3"จำนวน8ตัว ซับ8"ขับเบสสุดยอดห้องสั่นสะเทือนไปหมดไม่ต้องปรับอะไรมาก 3500บาท
    ชอบที่สุดคงmicrolab x3 5.1

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

หลังๆมาใช้แต่creativeเสียงที่ไม่ดีก็ไม่รู้ รุ่นยังไม่ค่อยรู้เลย ปกติผมไม่ค่อนเน้นเรื่องเสียงอะครับ แต่เห็นว่าcreativeดังก็ซื้อๆไปงั้น

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

microlab ครับบบ แน่นอนนน

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

MARTIN LOGAN ครับ ตัวเล็กดี

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    MARTIN LOGAN ครับ ตัวเล็กดี
    5555 นึกว่าจะขาย SAMBAS อิ อิ

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    5555 นึกว่าจะขาย SAMBAS อิ อิ
    ต้องถาม DRIVER แย้วครับ ลุง ถ้ายี้ห้อนี้ อิอิ เจ้าของยี้ห้อตัวจริง 55
    ถ้า ที่ ROBIN มีขาย ต้อง ADS ARC SOUNDSTREAM ครับ ฮุฮุ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ชอบ c3 ครับ เบสจุกอก กลางแหลม สบายหูดี
    Last edited by camera; 7 Nov 2007 at 18:37:26.

OverclockZone Member babyInnocence's Avatar
    ตาดูดาว เท้าติดดิน

ลำโพงเทพๆ ผมยังไม่เคยใช้อะครับ มะมีตัง หง่า
    5.1 7.1 ยังไม่เคยใช้เลยอะครับ ใช้แต่ 4.2 (อะ งงปะ คิดเอง อิอิ)

แต่เท่าที่ผมใช้มาเอง แล้วก็ชอบที่สุดก็ตัวนี้เลยครับผม JBL TR125
    เวลาดึกๆเนี่ย ถึงอยู่ในห้อง ก็ต้องเปิดเบาๆอะครับ ไม่งั่นโดนด่า

ผม crossover แยกเบสออกแล้วส่งให้ตู้เบสรับไป มันเยี่ยมไปเลยครับ
    ดูหนังสงครามเหมือนกับผมอยู่ในสนามรบซะยังไงยังงั้น

(แต่กำลังคิดจะขายเหมือนกันครับ มี2ตัว ใครสนใจ pm มาได้นะครับ ผิดบอร์ดเปล่าเนี่ย อิอิ)

Pink CPU's Avatar
    ร่มมะขาม..ร้อยเอ็ด

ของผม มีหลายตัวที่โดน
    แต่ก้อ แล้วแต่ห้องข้างจาเปิดให้ฟังหงะ เพราะผมม่ายมี แง้.ๆ..ๆ.ๆ

OverclockZone Member

ใช้มา 4 ตัวแล้วครับในรอบ 16 ปีมานี้นะ (ลำโพง com นะ)
    1. ตัวที่แถมมากะ soundblaster 16 (มั้ง ถ้าจำรุ่นไม่ผิด นานมากแล้ว) เป็นลำโพงคู่เล็กๆ พอจะมีเสียงออกมาบ้างให้ชื้นใจ ไม่เคยมีคำว่า "ดัง" จนรบกวนชาวบ้าน
    2. boston ba635 (ถ้าจำชื่อรุ่นไม่ผิด) เสียงใสใช้ได้ดี แต่ใช้ได้ไม่นานเท่าไหร่ "โดนแควนยึดครับ" เพราะมันเล็กดีไม่เปลืองพื้นที่ๆ หอพัก
    3. FPS 2000 digital 4.1 ตัวแรกที่ได้ใช้ เสียงค่อนข้างดี ใสใกล้เคียง ba 635 มากๆ ในการฟังเพลง หรือจะเหนือกว่าด้วย ในการเล่นเกมส์+ดูหนัง แต่ตอนนี้มันนอนสงบนิ่งรอการซ่อมแซมอยู่ที่ด้านหลังผมครับ (ตัวปรับโวลุ่มเสีย เดี๋ยวค่อยเดี๋ยวดัง เอาแน่เอานอนไม่ได้)
    4. ตัวปัจจุบัน ซื้อมาแพงสุด (4ปีแล้วมั้ง) ไม่รู้ตอนนั้นไปหลงคารมตัวแทนจำหน่ายซื้อมาได้ไง... Klipsch Promedia 5.1 THX ก่อนหน้านี้ใช้กะ Audigy 2 เสียงเพลงใสมากๆ เล่นเกมส์เจ๋ง ดีกว่าทุกๆ ตัวที่เคยใช้มา เสียแต่ว่าเวลาดูหนัง เสียงเบสมันเบาไปหน่อยนะ...(หรือว่าผมปรับไม่ถูกก้อไม่รู้นะ) อยากได้แบบตูมๆ เหมือนที่เค้าเปิดโชว์ตามงานนะ แต่ปัจจุบันนี่สิ...Audigy 2 ของผม มันลาโลกขึ้นสวรรค์ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วอ่ะ... เลยต้องใช้ ออนบอร์ด (asus a8n sli delux) เสียงตกลงไปเยอะ แบบรู้สึกได้เลยอ่ะ....เศร้า

OverclockZone Member

ผมใช้แค่ตัวนี้เอง ไม่มีที่จะวาง ไม่ค่อยฟังเพลงด้วย

http://www.jedicool.com/review.php?id=28

OverclockZone Member praypry's Avatar

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เฉพาะลำโพงคอมพ์ เครื่องเสียงบ้านไม่มีปัญญาคับ
    ตอบตามที่ลองๆผ่านหูมาแบบงูๆปลาๆ ซื้อตัวนี้ขายตัวโน้นแบ่งคนอื่นไปมั่ง ตามประสาคนชอบฟังเพลงครับ
    ยังมีที่อยากลองอีกหลายตัวเลย เช่น bose jbl harman s750

ทุกตัวลองผ่าน sb live 5.1/2zs/x-fi ตามช่วงเวลาครับ

P&A 2.1 ลำโพงคอมพ์ตัวแรกที่ซื้อ 1300มั้ง เสียงดี ปรับแต่งได้มาก แต่เปิดดังเบสจะบวมมากๆ ต้องคุมโวลุ่มดีๆหลานเอาไปใช้เล่นเกมส์ออนไลน์ซะละ

SAAG 2.1 ตัวนี้เมื่อก่อนเวลาประกอบเครื่องให้คนอื่นจะแนะนำให้ เสียงใสน้อยไปนิด เสียงเบสมาก คุ้มราคา 790

BOSTON BA 635 2.1 ผ่านมือมาสามตัว เสียงดีขนาดไหนไม่รู้ คนไหนมาฟัง ยึดไปหมด สุดท้ายก้อ อยู่กับเรา 1 ตัว

MICROLAB M1300 5.1 ซื้อลำโพง 5.1 มาฟังแก้ขัดตอนไปทำงาน ตจว.เสียงหนักแน่น ใสดี เบสดี แต่เปิดดังแตก ตัวดอกขยับไม่ทัน แต่คุ้มเมื่อเทียบกับราคาสองพันกว่าๆ

CREATIVE SOUNDWORKS DIGITAL 2.1 เสียงดีฟัดกับ บอสตัน ba 635 ได้เลย แต่ความใสสู้ไม่ได้นิดเดียว แต่ก้อชดเชยมาด้วยพลังเบสที่มากมายกว่าเยอะ เพราะลำโพงเคมบริดเป็นคนทำตัวลำโพงมาให้ครีเอทีฟแปะยี่ห้อ

CREATIVE ITRIGUE 3400 ตัวนี้ได้ของใหม่ราคาแค่2200 ในงานพันทิพย์ เสียงใสดีมาก เพราะออกแบบลำโพงดอกไทเทเนียมเล็กๆมาแปะเพียบ เบสหนักแน่น เปิดได้ดังตามต้องการจนพี่ที่ทำงานเอาไปเปิดแข่งกับข้างห้องที่หอพักได้สบาย

CREATIVE DTT2200 5.1 ลำโพง5.1 ชุดแรกของผม รักมากๆเพราะแกะซ่อมเองกับมือ เมื่อก่อนประกันดีคอมซะด้วย แต่หมดแล้วก้อเลยแกะเองซะ บัดกรีสายใหม่หน่อย ฟื้นชีวิต เสียงดีถ้าเทียบกับดอกลำโพงขนาดที่เล็ก เสียงแหลมพอดีๆ เสียงเบสเยอะ ตามสไตล์ตู้ไม้เคมบริดบิ้วให้อีกแล้วครับท่าน ตอนนี้อยู่กับคนที่เราอยากให้เค้าได้ฟังเสียงดีๆ ได้ดูหนังdvdเสียงครบๆ 5.1 จากคอมพ์ตลอดไป...

CREATIVE MAGAWORKS THX 5.1 ตัวนี้ได้มาเพราะ เริ่มมองหาของมาแทนเจ้า DTT 2200 ที่ไปประจำการที่อื่นแทน ตกใจกับขนาดซับ โอว นี่ลำโพงคอมพ์(เหรอวะ) ดอกซับแปดนิ้ว ลองเลย สรุป จุกครับ อิ่มเบสไปนาน เหมาะกับดูหนังมากๆ พลังขับมากมายจริงๆ ก้อเรียกว่าสะเทือนพื้นได้เลยครับ ความใสยังไม่ลงตัวนักกับปริมาณเบสมากมาย ใครชอบดูหนังเล่นเกมส์ เบส ตูมๆ น่าจะถูกใจครับ แต่ราคาค่อนข้างสูง แต่ก้อถือเป็นอุปกรณ์สำหรับคอมพ์นะครับ ผลิตมาน้อยก้อขายแพงได้ อีกอย่างบางทีรุ่นที่ออกมาหลังๆก้อกลับลดคุณภาพ ลดกำลังขับลงซะนี่ เฮ้อๆ

KLIPSCH PROMEDIA THX 5.1 เอามาวัดกับตัวmagaworks ข้างบนแล้ว ได้ความว่า ให้เสียงที่เป็นกลางกว่าครับ คือไม่หนักไปในทางเบสหรือว่าแหลม ออกกลางๆฟังได้ทุกแนว จะดีมากถ้าฟังพวกแผ่นdvdaudio เพราะค่อนข้างชัดเจนกับเสียง ข้อติคือขึ้นเสียงร้องสูงๆได้ไม่โดนใจเมื่อดูจากดอกลำโพงซึ่งมีดอกแยก เสียงกลางและสูง เคยได้ยินหลายคนว่าเบสออกน้อย แต่สำหรับผมถ้าเปิดแบบกลางๆจริงๆ ก้อใช้ได้เลยนะครับ เป็นกลางดีมาก ผ่านหูคอออดิโอมาหลายคน ให้คอมพ์เม้มว่าดีครับโดนติเรื่องเสียงแหลมตามที่บอกข้างต้น

OverclockZone Member Gecko's Avatar
    ในหัวใจของคุณ มินามิ โคโทริ, fb: @trance.djgong

เยอะจังเลยทั่น praypry ของผมเหรอ.... ม่ะบอก อิ อิ

Last edited by Gecko; 30 Aug 2007 at 17:24:52.

OverclockZone Member ShiKiJunG's Avatar

x-fi xtreme music+ Altec Lansing MX5021 เสียงเบสลึก นุ่ม เสียงแน่นใสมากครับ

Page 1 of 9 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks