Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงในใจคุณที่ใชแล้วชอบตัวไหนมากสุด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงในใจคุณที่ใชแล้วชอบตัวไหนมากสุด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ครับ

บอกเล่าประสบการณ์ครับ ท่านเคยใช้ลำโพงตัวไหน เสียงเป็นอย่างไร ออกแนวไหน อย่างไรบอกเล่าให้กันฟังครับ แลกเปลี่ยนกันครับ

โดยส่วนตัวผมเคยฟัง ตัว boston ba 790 ครั้งหนึ่งของอาจานที่มหาลัย เสียงใสดีเลยครับ ตอนนั้นฟังเพลง ของ SuSan wong เพลง close to you ถ้านึกไม่ออกก็เพลงประกอบหนัง เรื่อง so close นะครับ ยังตราตรึง จิตใจ มาถึงวันนี้เลยครับ เสียงใส ฟังแล้ว เนื้อเสียงมันละเอียดดีครับ
    แล้วเพลงนี้ เบสมันไม่หนักเลย เน้น แนวลึกได้อารมณ์

อีกตัวหนึ่ง นี้ โอบิท 201 ครับ ตัวที่มันหนัก 11กิโล ตัวนี้ของเพื่อนครับ ฟังเพลง แนว บอดี้แสลม สะใจมากเลยครับ ยาพิษ คือยาพิษ เลย เสียงดังดี เบส นี้ ผมว่ามัน แน่นใช้ได้เลยครับ ออกแนวสะใจ ข้างห้องด่า แต่พอไปฟังแนว เพลงช้า ออกแนวแจส นี้ผมอารมณ์ที่ได้จากการฟังสู้ตัว
    boston ba 790 ไม่ได้ครับ โอบิท 201 มันไม่ใสเหมือนตัว ba 790 ตัว ba 790 นี้ กุ้งกิ้ง ได้ใจเลย อืมลืมบอกครับ ตัวboston ba 790 ซาร์ด x-fi music นะครับ มันเลยได้ผลดีเสียงใสดี แต่ตัว โอบิท 201 นี้ ออนบอร์ดเอซัส ครับผม

ตัวนี้ใช้เองครับ saag sound รุ้น s 28 ครับ เสียงก็ ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ฟังได้ ตัวนี้ซื้อมาได้ 3ปีแล้วครับ มันไม่ค่อย กุ้งกิ้ง ไม่ใส เท่าที่ควร แล้ว เบสก็ ไม่ลึก ได้อารมณ์เท่าไหร คิดกำลังจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน รอ งานคอมที่ มหาลัยเห็นมี บอส เป็นผู้สนับสนุน เลยคิดว่าน่าจะมีลำโพงมาขายครับ
    อีกอย่างครับถ้าจะเทียบทั้ง 3ตัวนี้ก็
    saag sound รุ้น s 28 ประมาน เหมือน วัยรุ้น กำลัง ฮ้าว คิดอะไรออกมาเลย ไม่มีการตริตรอง
    แต่ถ้า boston ba 790 เหมือนคนมีอายุ มีประสบการณ์ ก่อนจะถ่ายทอดอะไร ออกมา มีการกรองอย่างดี
    ตัวโอบิท 201 นี้ ก็ เหมือนรุ้นกลางคนครับ ใช้ได้ดี เสียงก็โอเคที่เดียว เบสนี้เล่นกันสะเทือนไปเลย

ผมเสียเงิน กับ sonicgear ไป 2900 ใช้มา 2 ปีเเล้วใช้กับ SB0060,SB0090 ยังหาตัวไหนในราคา 4XXX มาเเทนไม่ได้เลยครับ เบสมันนุ่มติดหูเลยครับ เสียงร้อง นี่ใสเหมือนจริงดีครับ คุ้มกับราคาสุดๆ เห็นมีคนบอกว่า altech ผลิตให้เสียงโทนเดียวกันเลยครับ ฟังเเล้วอบอุ่น เปิดเพลง ดัง ก็ไม่รำคาญ เสียงเเหลม กลาง เบส เข้ากันดีมากครับ ฟังนุ่มหูดีครับ
    ตอนเเลกเห็นถูกดี เเถมสวย ด้วย เลยซื้อ พอมาเปิดที่บ้านเท่านั้น งง กับราคาเลยครับ เสียดายไม่นำเข้ามาเเล้ว
    ไม่งั้น คงซื้ออีก
    Last edited by Nutte; 29 Aug 2007, 17:16:58.

Comment

ของผมของ pure 2.1 ครับใช้มาได้ 6 ปีแล้วถอยมา 3500 ยังใช้จนบัดนี้เลยเสียงโดนจัยมากๆครับแบบไม่มีคำบรรยาย ^^
      ส่วนอีกตัวนึงไว้ดูหนัง micro lab 5.1 เอาไว้ดูหนังอย่างเดียวเพราะลำโพง pure ใช้ฟังเพลงดีกว่า^^เลยไม่ได้คิดอะไรมากมาย

Comment

เคยลองมา4ตัวครับ
        ตัวแรก จำยี่ห้อไม่ได้คับเป็น2.1 เสียงงั้นๆ
        ตัวที่2 Creative Inspire P380 คุ้มดี เสียงใช้ได้ ใส่พอตัว ดีกว่ารุ่นใหม่ๆที่ไปลองเช่น Inspire T6100 เบส ของP380 แน่นกว่าเยอะ
        ตัวที่3 Divoom comet D2 5.1 เสียงพอใช้ได้ดังดีแต่ต้องใช้ร่วมกับsoundcardนะ ออนบอดเสียงแปลกๆ แต่ที่ไม่เอามันเพราะใช้โหมด5.1แล้ว sub ไม่ดัง ไม่ถึงอาทิตย์เอาของไปคืนเลย
        ตัวที่4 หลังจากเอาไอ้ Divoom ไปคืนก็ลองๆหาลำโพงหลายๆตัวหลายยี่ห้อเสียงไม่โดนจัย ขอรองร้านนั้นทะลุร้านนี่ทั่ว1000ทิพ เอ๊ะ!! ไม่โดนใจ เดินไปเดินมาหลายตลบกลับบ้านดีกว่า-*- ก็เลยดูในเว็บหาไอ้ตัวที่มันดังๆ และก็เจอไอ้ Gagawork S750 นี่แหละท้าจะดัง ก็เลยไปหยิบมาตัวนึง สรุปว่าดังพอใช้ได้ เสียงก็พอใช้ได้ใส่ดีปรับเอฟเฟ๊คจากsouncard มันตอบสนองได้ดีแต่เบสมันออกนุ่นๆลึกๆไม่ชอบเลย มันต้องกระแทกๆๆ ให้เหมือนเครื่องสียงงานวัดยิ่งดีไม่ซะใจเลย แถมเมื่อยด้วยน้ำหนักตัวมันหนักใช้ได้เลยกว่าจะแบกกลับมาถึงหอพัก -*-

Comment

อืมๆๆ

Comment

ผมใช้ SAAG ครับ

SAAG เสียงดีครับ ราคาไม่แพง เบสหนักเสียงใส

Comment

ใช้มา6ตัวครับ
              ตัวแรกCreative W..2.1 เสียงใสดีครับ ซื้อ 1500บาท
              ตัวที่2microlab x2 5.1 เสียงคงข้างแหลมเสียวหูขับเบสแน่นดี 2500บาท
              ตัวที่3stom 5.1รุ่นจำไม่ได้สีดำ สุดยอดเลยตัวนี้ทั้งเสียงกลาง เสียงเบส แต่ลำโพงคงข้างใหญ่ 5000บาท
              ตัวที่4ฟิลิทส์ 5.1 จำรุ่นไม่ได้ตัวเล็กสีดำ ให้เสียงกลางดีเสียงเบสห่วยแตก 3500บาท
              ตัวที่5microlab x3 5.1 ไม่ต้องพูดถึงดีหมด แต่ขับเบสมากๆจะกระพืนเหมือนกัน5000บาท
              ตัวที่6missile5.1 จีนแดงผลิตใช้อยู่ปัจจุบัน เสียงคงข้างดี เหมือนชุดโฮรเลยใหญ่ดี มีดอก3"จำนวน8ตัว ซับ8"ขับเบสสุดยอดห้องสั่นสะเทือนไปหมดไม่ต้องปรับอะไรมาก 3500บาท
              ชอบที่สุดคงmicrolab x3 5.1

Comment

หลังๆมาใช้แต่creativeเสียงที่ไม่ดีก็ไม่รู้ รุ่นยังไม่ค่อยรู้เลย ปกติผมไม่ค่อนเน้นเรื่องเสียงอะครับ แต่เห็นว่าcreativeดังก็ซื้อๆไปงั้น

Comment

microlab ครับบบ แน่นอนนน

Comment

MARTIN LOGAN ครับ ตัวเล็กดี

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      MARTIN LOGAN ครับ ตัวเล็กดี
                      5555 นึกว่าจะขาย SAMBAS อิ อิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                        5555 นึกว่าจะขาย SAMBAS อิ อิ
                        ต้องถาม DRIVER แย้วครับ ลุง ถ้ายี้ห้อนี้ อิอิ เจ้าของยี้ห้อตัวจริง 55
                        ถ้า ที่ ROBIN มีขาย ต้อง ADS ARC SOUNDSTREAM ครับ ฮุฮุ

Comment

ชอบ c3 ครับ เบสจุกอก กลางแหลม สบายหูดี
                          Last edited by camera; 7 Nov 2007, 18:37:26.

Comment

ลำโพงเทพๆ ผมยังไม่เคยใช้อะครับ มะมีตัง หง่า
                            5.1 7.1 ยังไม่เคยใช้เลยอะครับ ใช้แต่ 4.2 (อะ งงปะ คิดเอง อิอิ)

แต่เท่าที่ผมใช้มาเอง แล้วก็ชอบที่สุดก็ตัวนี้เลยครับผม JBL TR125
                            เวลาดึกๆเนี่ย ถึงอยู่ในห้อง ก็ต้องเปิดเบาๆอะครับ ไม่งั่นโดนด่า

ผม crossover แยกเบสออกแล้วส่งให้ตู้เบสรับไป มันเยี่ยมไปเลยครับ
                            ดูหนังสงครามเหมือนกับผมอยู่ในสนามรบซะยังไงยังงั้น

(แต่กำลังคิดจะขายเหมือนกันครับ มี2ตัว ใครสนใจ pm มาได้นะครับ ผิดบอร์ดเปล่าเนี่ย อิอิ)

Comment

ของผม มีหลายตัวที่โดน
                              แต่ก้อ แล้วแต่ห้องข้างจาเปิดให้ฟังหงะ เพราะผมม่ายมี แง้.ๆ..ๆ.ๆ

Comment

Working...
                              X