Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอฟ้ารหัสนี้มันมีสาเหตุจากไรครับ พี่พี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอฟ้ารหัสนี้มันมีสาเหตุจากไรครับ พี่พี่

machine-check-exception
    stop : 0x0000009c ( 0x00000000 , 0xf9cce050 , 0xe20000ff , 0x84010400 )
    beginning dump of physical memory

วานพวกพี่พี่ ช่วยดูทีนะครับ ตอนนี้ผมอยากจะร้องไห้ เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย โปรเจ็คก้อจะต้องส่งอยู่แล้ว ขอบคุณมากนะครับ

แรม แรม แรม.....หรือเปล่าหว่า (รหัสนี้หายากอ่ะ มีแต่ภาษาปะกิต หุหุ)

Comment

ไม่แน่ใจ แต่คิดว่า ใช้แรม 2 แผงต่างยี่ห้อกันหรือเปล่า

อาการนี้ผมเคยเจอตอนใช้ DDR1 ครับ เปลี่ยน RAM 2 แผงให้เป็นยี่ห้อเดียวกัน Spec เดียวกัน หายครับ

Comment

ซื้อใหม่หาย เอิ๊กกก

Comment

Originally posted by musashishime View Post
          machine-check-exception
          stop : 0x0000009c ( 0x00000000 , 0xf9cce050 , 0xe20000ff , 0x84010400 )
          beginning dump of physical memory

วานพวกพี่พี่ ช่วยดูทีนะครับ ตอนนี้ผมอยากจะร้องไห้ เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย โปรเจ็คก้อจะต้องส่งอยู่แล้ว ขอบคุณมากนะครับ
          เครื่อง-เช็ค-ข้อยกเว้น
          หยุด: 0x0000009c (0x00000000, 0xf9cce050,0xe20000ff,0x84010400)
          การเริ่มทิ้งขยะเพราะหน่วยความจำทางกายภาพ

น่าจะแรม
          ลองไล่ใส่ทีละตัวดู อาจจะมีตัวหนึ่งเดี้ยงก็เป็นได้
          *ประมาณว่า HW เช๊กไม่ผ่านประมาณนั้น

Comment

หน่วยความจำไม่พอเวลาโหลดข้อมูลเยอะๆ
            บางทีแรมทำงานไม่ทันครับ

Comment

พี่ ๆ ครับ ผมว่าไม่ใช่แรมแน่ ๆ อะครับ เพราะ แรมผมเป็น ddr II buss 667 cosair 1024*2 เป็น แบบ vs ชิฟตัวเดียวกัน บัสเท่ากัน แพ็คคู่ อะครับ แล้วก้อได้ทำการเปลี่ยแรมแล้ว ไล่แล้วไล่อีก ก้อไม่ใช่แรมอยู่ดี ตอนแรกผมก้อคิดว่าเป็นแรมเหมือนกัน แต่ มะช่าย อ่า จนปัญญาจริง ๆ ซวยมาก ๆ ตรับ พี่ พี่ โปรเจ็คผม ก้อเหลืออีก 15 วันเอง ตอนนี้ทำได้แค่ 60 เปอร์เซ็นเอง ซวยจิงจิง ขอบคุณพวกพี่ ๆ มากนะครับที่ตอบมาให้ผม

Comment

ผมเคยเจอมาอยู่ครับลองสลับ RAM ไปมาจนเจอว่ามีบัญหาตัวหนึ่งเลยเอาออกแล้วใช้ดูได้ปกติไม่เป็นอีกเลยครับ ( หัวอกเดียวกัน )

Comment

Originally posted by musashishime View Post
                  พี่ ๆ ครับ ผมว่าไม่ใช่แรมแน่ ๆ อะครับ เพราะ แรมผมเป็น ddr II buss 667 cosair 1024*2 เป็น แบบ vs ชิฟตัวเดียวกัน บัสเท่ากัน แพ็คคู่ อะครับ แล้วก้อได้ทำการเปลี่ยแรมแล้ว ไล่แล้วไล่อีก ก้อไม่ใช่แรมอยู่ดี ตอนแรกผมก้อคิดว่าเป็นแรมเหมือนกัน แต่ มะช่าย อ่า จนปัญญาจริง ๆ ซวยมาก ๆ ตรับ พี่ พี่ โปรเจ็คผม ก้อเหลืออีก 15 วันเอง ตอนนี้ทำได้แค่ 60 เปอร์เซ็นเอง ซวยจิงจิง ขอบคุณพวกพี่ ๆ มากนะครับที่ตอบมาให้ผม
                  RAM ตัวใดตัวหนึ่งเกิดเสียหรือเปล่า อาการ RAM เสียมีหลายแบบ ที่ผมเคยเจอ มี RAM 2 แผง เสียไป 1 แผง เล่น ๆ อยู่เครื่องดับไปดื้อ ๆ เปิดไม่ติดอีกเลย ตอนแรกคิดว่า PSU หรือ CPU เสีย พอให้ช่างรื้อเครื่องไป รื้อเครื่องมา พอถอด RAM ตัวที่เสียออก เปิดทุกอย่างได้ปกติ

Comment

มะช่ายแรมอยู่ดี อะครับพี่พี่ คือ ลองสลับก้อแล้ว ไล่ทีละตัวก้อแล้ว เอาตัวใหม่มาเสียบก้อแล้ว อาการก้อยังเป็นแบบเดิมอยู่ดี บู๊ตหน้าวินโดว์เสร็จ ขึ้นจอฟ้า แล้วก้อรี เข้าเซฟโหมดก้อไม่ได้ เข้า cmd ก้อไม่ได้ ลงวินโดว์ก้อไม่ได้ การ์ดจอก็ไม่ใช่ ลองเปลี่ยนแล้วก้อเป็นเหมือนเดิม อ่อ ลืมไป รหัสของจอฟ้า มีอีกรหัสนึงที่มันโชว์มา คือที่ผมโพสไว้ก่อนหน้านี้ มันเป็นตอนที่้ค้างที่หน้าจอฟ้านั้น แต่อันใหม่นี้ มันเป็นอาการตอนที่พอบู๊ตเข้าวินโดว์เสร็จขึ้นจอฟ้า แล้วก้อรี ไม่ถึง 2 วิ มันรีเครื่องเลย เลยจดมาได้แค่นี้อะครับลองดู

stop : 0x0000007F ( 0x0000000F , 0x00000000 , 0x00000000, 0x00000000)

Comment

เอาใจช่วยงับ

Comment

ลอง Clear CMOS ดูคับ ผมว่าน่าจะใช้ได้ ตอนClear CMOS แล้วใส่แรมไปตัวเดียว แล้วเปิดเครื่องน่าจะใช้ได้นะ

Comment

0xC000009C หรือ STATUS_DEVICE_DATA_ERROR หมายความว่า มีการเรียกใช้งาน Bad Block หรือ Bad Sectors บนฮาร์ดดิสก์

Error : UNEXPECTED_KERNEL_MODE_TRAP (Error Code : Stop 0x0000007F)
                          0x7F นั้นบ่งบอกถึงปัญหาปัญหาที่เคอร์แนลไม่อนุญาตให้เข้าใช้งาน (bound trap) ซึ่งอาจเกี่ยวพันกับฮาร์ดแวร์ด้วย

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
                          0x7F ส่วนมากมาจากความผิดพลาดหรือล้มเหลวในส่วนของหน่วยความจำหลัก ถ้าคุณได้ติดตั้งอุปกรณ์ใหม่เข้าไป ให้ลองแก้ไขโดยการถอดเปลี่ยนอุปกรณ์ดังกล่าว

การโอเวอร์คล็อกซีพียูก ็สามารถทำให้เกิดเออร์เรอร์โค้ด 0x7F หรือหมายเลขอื่นๆ ได้ เนื่องจากความร้อนที่สูงขึ้นอาจทำให้ซีพียูทำงานผิดพลาดได้ หากเกิดปัญหานี้ขึ้นสำหรับเครื่องที่โอเวอร์คล็อกให้ลองลดการโอเวอร์คล็อกกล ับมาที่ความเร็วซีพียูเดิม

อีกสาเหตุก็คือ คราบสกปรกที่เกาะอยู่บนเมนบอร์ด ถ้ามีควรทำความสะอาดเสียให้เรียบร้อย

Comment

ลง Windows ใหม่แล้วต้องเปลี่ยนไปใช้แผ่นใหม่ด้วย

Comment

จอฟ้า แล้ว ขึ้นรหัส นี้ ช่วยที่งับ!!

0X0000009C (0X0000004,0X805462F0,0XB2000000,0X00070F0F)

ส่งมเล มาบอกที่งับ ryu_i_ji_@hotmail.com

Comment

Working...
                              X