Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับพี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับพี่

คือว่า ผมใช้สเป็คเครื่อง Intel P4 3.66 Ghz Geforce 6200 Turbocahce PCI-E น่ะครับ
    Ram 256 DDR2 533 Hdd 80 GB(SATA2) C: 60% D: 40% เท่ากับ ไดรว์ C: 46.5 GB D: 27.7GBครับ ถามว่า
    ข้อ1 ทำไมไดรว์ C: ของผมเนื่อที่ 46.5GB ลงอะไรต่อมิอะไรแล้วรวมกันได้กินเนื้อที่ประมาณ 2 GB
    กว่าๆ แล้วทำไมมันกินเนื้อที่เหลือแค่ 40.9 GB ล่ะครับ (กินประมาณ5 GB กว่า) งงมากครับ

ข้อ2 เวลาผมลงเกมในไดรว์ D: น่ะครับ เวลาลบน่ะครับ สมมติผมลงเกม Winning กินเนื้อที่800MB
    มันก็ต้องเหลือประมาณ 26.9-27.0 GB อ่ะครับ พอลบเกม Winning ทิ้ง มันไม่รู้เป็นอะไรเหลือเนี้อที่แค่ 27.5 GB เองน่ะครับ ผมลงเกมเดียว พอลบทิ้งมันก็ต้องเหลือเนื้อที่ในไดรว์นั่นเต็มสิครับ แล้วเนื้อที่ๆถูกกินไปนั้นหายไปไหนครับ แล้วมีวิธีทำให้มันกลับมาเต็มเป็น 27.7 GB ได้มั้ยครับ

ข้อ3 ผมลง Winning 9 น่ะครับ ตามสเป็คเครื่องที่ผมบอกนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ทำไมพอเล่นปรับค่าความละเอียดแล้วเป็นแบบธรรมดา Medium ทำไมมันเล่นกระตุกอย่างแรงเลยอ่ะครับ ผมเครียดมากเลยน่ะครับ ช่วยบอกทีนะครับว่าเป็นที่อะไร มืวิธีแก้ไขมั้ย ต้องไปเพิ่มอะไรอีก ช่วยทีนะครับ เครียดกับปัญหานี้มากเลย

ช่วยตอบทั้ง3ข้อด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ ผมจะไม่ลืมบุญคุณคนที่ตอบตลอดชีวีเลยนะครับ

1. วินโดวส์กันเอาพื้นที่บางส่วนในฮาร์ดดิสก์ไปไว้ใช้ในระบบครับ
    - อย่างแรกก็ Virtual Memory ความจำเสมือน เอาไว้ช่วยเก็บข้อมูลช่วยแรมเวลาที่รันโปรแกรมต่างๆ ครับ ปกติวินโดวส์ก็จะเซตให้ ถ้าต้องการเลือกค่าเองก็ จำนวนแรมที่มี x 1.5 ครับ (คลิกขวา My Computer >> Properties ไปตามรูปแรกครับ)
    - อีกอย่างก็ System Restore ครับ สำรองระบบที่รันไว้ สามารถทำการเรียกค่าระบบที่ต้องการในวันที่เครื่องทำงานปกติกลับมาใช้งาน เมื่อเราบูตเครื่องแล้วมีปัญหาครับ เข้าไปดูไปเชคตามรูปที่ 2 ครับ เข้าไปใช้งานก็ตามรูปที่ 3
    - อีกอย่าง System Hibernate ตั้งไว้ว่าเมื่อปิดเครื่องโดยหน้าจอที่ใช้อยู่นั้น เมื่อสตาร์ดกลับมาก็จะกลับมาที่หน้าการทำงานเดิมครับ เข้าไปดูหรือเปิด/ปิดการใช้งานได้ตามภาพถัดมาครับ ปกติก็จะใช้พื้นที่ฮาร์ดิสก์เท่ากับจำนวนแรมที่เรามีอยู่ในเครื่องครับ เมื่อปิดการทำงานโหมดนี้ก็จะได้พื้นที่ฮาร์ดิสก์กลับมาเท่าที่ปรากฎ ถ้าไม่ค่อยได้ใช้หรือฮาร์ดิสก์เล็กเหลือพื้นที่น้อย ก็ควรปิดเสีย
    ** พวกไฟล์ขยะจากการเล่นอินเทอร์เนต พวก cookies ก็ลองเข้าไปที่ Program >> Accessories>> System Tools >> disc cleanup เอาออกเสียบ้าง

2. ส่วนมากหรือทั้งหมดเมื่อลบโปรแกรมออกจะยังมีหลงเหลือบางส่วนอยู่ ทำนองว่าฝากไว้เป็นที่ระลึก เมื่อต้องการใช้อีกก็รู้จักกันดีแล้ว (อันนี้ผมว่าเอง) หรือโฟล์เดอร์ที่เซฟไฟล์ไว้ก็จะยังเหลืออยู่ เวลาลบโปรแกรมถ้าต้องการให้สิ้นซากก็ลองหาพวก Clean Sweep มาใช้ดูครับ

3. แรมน้อยไป ถ้าใช้งานทั่วๆ ไปตอนนี้ต้อง 512 MB จะเล่นเกมส์ให้ดีต้อง 1 GB (ตอนนี้ที่พอเล่นอะไรก็ได้เพราะเอา Virtaul Memory (พื้นที่ฮาร์ดิสก์) มาใช้ เล่นได้แต่ความเร็วก็คือแรมฮาร์ดดิสก์มันช้า มันก็เลยกระตุก อืมม์ อย่าลืมชอบเล่นเกมส์ต้อง ทุ่ม (เงิน) ต้อง ทัน (อัพเดทบ่อยๆ ทั้งแพทเกมส์, ไดร์เวอร์จอ, directX) ต้อง เท (เวลา ที่มีค่าของชีวิตให้กับมัน) อันหลังนี่แหละที่ทำให้ผมเลิกเล่นมานานแล่ว

ผิดพลาด พลั้ง เผลอ ขออภัย คงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
    Last edited by O-Man; 24 Oct 2006, 16:45:22.

Comment

โหละเอียดยิบเลยครับ เยี่ยมมากๆครับเป็นความรู้

Comment

ว้า ถามคนชื่อหน่อย เราเลยไม่ตอบ

Comment

เยี่ยมมากเลยคับ

Comment

ตอบได้อย่างน่านับถือครับ

Comment

ท่าน O-Man รายละเอียดเพียบเลย

Comment

แล้วมันเกี่ยวกับการลงวินโดวส์มั้ยครับ เห็นเขาบอกว่า Service pack V.6 ไม่สมบูรณ์ เพราะผมลง
                Seevice pack V.6 เกี่ยวมั้ยครับ

Comment

Working...
                X