Announcement

Collapse
No announcement yet.

C2D ตัวไหนเย็นที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by gidd009 View Post
    E6750 ห้องร้อนๆ อบอ้าว ไม่มีแอร์ (จน)
    ไม่คล็อกไรทั้งนั้น ไฟเดิม ปรับออโต้หมด ใส่ซัลแมน 9500 กับ MX-2 ลงไปด้วย (ไม่รู้จะกลัวร้อนอะไรนักหนา)
    ได้ตามนี้อ่ะครับ

วัดหลายโปรแกรม ตรงเหมือนกันหมด ตอนออกใหม่ๆ เห็นเขาว่ามันเย็นกว่าพวก 1066 ก็ยังไม่เชื่อ แต่ได้มาลองจึงรู้ว่ามันเย็นกว่าจริงๆ

รบกวนคุณ gidd009 ผมอยากทราบโปรแกรม ที่ใช้ทดสอบ ตัวล่างนะครับ

มันคือโปรแกรมอะไรครับ โหลดได้จากที่ไหนครับ ...

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
      E6750 ห้องร้อนๆ อบอ้าว ไม่มีแอร์ (จน)
      ไม่คล็อกไรทั้งนั้น ไฟเดิม ปรับออโต้หมด ใส่ซัลแมน 9500 กับ MX-2 ลงไปด้วย (ไม่รู้จะกลัวร้อนอะไรนักหนา)
      ได้ตามนี้อ่ะครับ

วัดหลายโปรแกรม ตรงเหมือนกันหมด ตอนออกใหม่ๆ เห็นเขาว่ามันเย็นกว่าพวก 1066 ก็ยังไม่เชื่อ แต่ได้มาลองจึงรู้ว่ามันเย็นกว่าจริงๆ
      อืม ผมว่าโปรแกรมน่าจะบอก temp ผิดนะครับ มันเป็นไปไม่ได้ที่ Temp ของ CPU core มันจะต่ำกว่า MB

อาจจะเหมือนกันที่ ท่าน mercadix บอกว่าต้องบวกเข้าไปอีก 15 C เพราะว่า โปรแกรมมันอาจจะไม่รู้จัก CPU stepping ใหม่ๆ
      (พวกที่ Tjunction max เป็น 100 อย่าง G0 หรือ L2)

หรือไม่ก็ลอง load โปรแกรม speed fan ตัว beta ล่าสุด ที่เพิ่งจะออกมาครับ
      เห็นว่าแก้ปัญหาที่บอก temp ต่ำกว่าที่จะเป็นได้แล้ว

ผมแปะ link ของ speed fan ให้ครับ เป็น version 4.33 Beta 18 เพิ่งจะออกเมื่อ 24/08/07 นี่เองครับ

http://www.softpedia.com/get/System/...SpeedFan.shtml

Comment

อดเอาครับ E2140 ไฟ 1.215v มันเย้นมากแล้วนะ

Comment

Originally posted by bobo View Post
          อืม ผมว่าโปรแกรมน่าจะบอก temp ผิดนะครับ มันเป็นไปไม่ได้ที่ Temp ของ CPU core มันจะต่ำกว่า MB

อาจจะเหมือนกันที่ ท่าน mercadix บอกว่าต้องบวกเข้าไปอีก 15 C เพราะว่า โปรแกรมมันอาจจะไม่รู้จัก CPU stepping ใหม่ๆ
          (พวกที่ Tjunction max เป็น 100 อย่าง G0 หรือ L2)

หรือไม่ก็ลอง load โปรแกรม speed fan ตัว beta ล่าสุด ที่เพิ่งจะออกมาครับ
          เห็นว่าแก้ปัญหาที่บอก temp ต่ำกว่าที่จะเป็นได้แล้ว

ผมแปะ link ของ speed fan ให้ครับ เป็น version 4.33 Beta 18 เพิ่งจะออกเมื่อ 24/08/07 นี่เองครับ

http://www.softpedia.com/get/System/...SpeedFan.shtml
          ลองโหลดตามลิ้งค์ที่ท่านให้มาแล้วครับ พอลงแล้วยังเป็น 4.32 เหมือนเดิมอ่ะ
          อุณหภูมิก็เหมือนเดิม ประมาณ 30 หรือจะเป็นอย่างที่ท่านว่า ที่ว่าโปรแกรมมันอาจจะเพี้ยน
          แต่ในไบออสมันก็โชว์แค่ 31 องศาเองนะครับ (ไม่รู้หัวไหน)

ส่วนโปรแกรมด้านล่าง ก็เอเวอร์เรสครับ ตัวอัลติเมท
          Last edited by gidd009; 6 Sep 2007, 21:48:02.

Comment

อืม จริงด้วยครับ ใน softpedia ยังเป็น version 4.32 จริงๆด้วย

งั้นลอง link นี้ดูครับ

http://fileforum.betanews.com/detail...an/985582286/1

ผม check แล้ว เป็น 4.33 beta 18 พอ download มาจะได้เป็น zip file มี speedfan.exe อยู่ไฟล์เดียว เอาไป copy ทับ ตัวเดิมได้เลย

หรือไม่ก็ไป download ตรงๆที่ website ของ speedfan ครับ
            http://www.almico.com/sfbetaprogram.php

ตรง beta area ครับ download มา ได้แค่ speedfan.exe ตัวเดียว ใน zip file เหมือนกัน
            (แต่ว่าต้อง register ก่อน ถึงจะ download ได้ ครับ)
            Last edited by bobo; 6 Sep 2007, 22:58:20.

Comment

ขอบคุณครับ คราวนี้ได้ 4.33 แล้ว เวอร์ชั่นนี้โชว์รอบพัดลมได้ตรง แถมรับเซนเซอร์ที่การ์ดจอด้วยด้วย

แต่อุณภูมิยังเย็นยะเยือกอยู่เหมือนเดิมครับ ทั้งในโปรแกรมและไบออส เอามือจับท่อฮีทไปท์ ก็เย็นเจี๊ยบ... แต่ NB กับ Sb ร้อนปกติ

Last edited by gidd009; 7 Sep 2007, 00:22:06.

Comment

อืม ผมว่า เอาให้ชัวร์ ลองใช้โปรแกรม Core Temp ดีกว่าครับ ถ้าจะวัดอุณหภูมิ C2D
                ตัว beta ล่าสุด 0.95.4 รู้จัก CPU stepping ใหม่ๆ รวมถึง G0 ด้วยครับ
                webboard เมืองนอกแนะนำโปรแกรมตัวนี้กันเยอะครับ ว่าแสดง temp น่าจะถูกต้องที่สุด

http://www.alcpu.com/CoreTemp/CoreTempBeta.zip

*ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ลากมาซะยาวเลย ไม่ตรงประเด็นของกระทู้เลย

Comment

เอ่อ..............

ทำไมโปรแกรม คอร์-เทมป์ มันวัดอุณภูมิขณะ Idle ผมได้ขนาดนี้อ่ะครับ ถ้าร้อนขนาดนี้จริง แกนฮีทไปท์ของ 9500 มันต้องอุ่นๆบ้างซิน่า..... แล้วถ้า Full load จะขนาดไหนเนี่ย ? มันต้องตั้งค่าไรก่อนหรือเปล่าครับ ดูใน Setting ก็ไม่มีไรให้ปรับแต่งมากมายนี่นา

ปล.. ขออภัยเจ้าของกระทู้เช่นกันครับ แห่ะๆๆ

Comment

Core temp ไม่ต้องตั้งอะไรอะครับ เปิดมาก็ใช้ได้เลย

โห idle ตั้ง 70 กว่า นี่สูงจริงๆครับ สูงกว่า speedfan ตั้งเกือบ 50 C
                    จริงมันน่าจะมากกว่าแค่ 15 C นะครับ

Comment

เท่ากันเลยครับ (เวอร์ชั่น core temp อุ อุ ) ลองเช็คใน bios ดูยังอ่ะครับ
                      Attached Files
                      Last edited by 1two3; 7 Sep 2007, 15:29:11.

Comment

Working...
                      X