Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือทีนะครับ แนะนำวิธีทำการบ้าน C++ หน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือทีนะครับ แนะนำวิธีทำการบ้าน C++ หน่อยนะครับ

งานนี้ก็คือ http://203.150.115.101/Egco111/Egco111_Hw2.ppt
    ให้ทำเกมที่ผมเล่นไม่เป็นน่ะครับ ^^"

ตอนนี้ผมคิดอะไรไม่ออกเลยอ่ะครับ(ไม่รู้จะเริ่มไงดีเลยล่ะครับ)
    ใครที่มีเวลาว่างพอจะช่วยผมได้ก็ช่วยด้วยนะครับ แหะๆ ขอบคุณครับ

เหอะๆ เล่นไม่เป็นจริงง่ะ - -
    เกมนี้ก็ให้เราใส่ตัวเลข1-9ไง แต่ ในแนวตั้ง-แนวนอน-กรอบเล็ก ตัวเลขต้องไม่ซ้ำกัน

และก็ C++เหรอ ขอบาย หุหุ

Comment

แงๆ ไม่มีคนทำได้เลยหรอครับ
      งานนี้จบเห่กันเลยทีเดียว

Comment

อุ อุ ให้ใส่ตัวเลข 1 - 9 แต่ใส่อย่างน้อย 2 ช่อง มากสุด 6 ช่อง ป่ะ แล้วให้ใส่จนกว่าตัวเลขจะตรงกันกับช่องป่ะ ปะกิตไม่ค่อยแข็งแรง

ใช้ array ป่ะ อุ อุ
        Last edited by 1two3; 1 Sep 2007, 07:25:49.

Comment

ไม่แน่ใจนะครับ ความรู้คืน rจานหมดแล้ว

น่าจะใช้ array 2 มิติ ครับไม่รู้ว่าเรียนหรือยัง

Comment

ผมเองก็คืนหมดไม่เหลือครับ เรียนตั้งแต่ปี 1 ตอนนี้จบมา 1 ปีแล้ว ขอผ่านนะครับ

Comment

C++ ผมม่ายเปง

Comment

ผมเรียน จนถึง pointer แล้วล่ะครับ แล้วก็มีเรื่อง function นิดหน่อย

ผมก็คิดได้แค่มันต้องมี array 3x3 อ่ะนะครับ
                ปัญหาที่ผมมีนะครับ
                1.ทำยังไงถึงจะสุ่มได้ 2-6 ช่อง แถมยังไม่ผิดกฏด้วย
                2.ทำยังไงเราถึงจะกดปุ่มบังคับ cursor ไปตามช่องต่างๆได้
                3.แล้วจะเติมตัวเลขลงไปยังไงดีล่ะ

Comment

#include <stdafx.h>
                  #include <stdlib.h>

#define BACK -1
                  #define FORWARD 1
                  #define NSIZE 9

int F[NSIZE][NSIZE];

#if _DEBUG
                  static int M[NSIZE][NSIZE] = { {1, 6, 4, 0, 0, 0, 0, 0, 2},
                  {2, 0, 0, 4, 0, 3, 9, 1, 0},
                  {0, 0, 5, 0, 8, 0, 4, 0, 7},
                  {0, 9, 0, 0, 0, 6, 5, 0, 0},
                  {5, 0, 0, 1, 0, 2, 0, 0, 8},
                  {0, 0, 8, 9, 0, 0, 0, 3, 0},
                  {8, 0, 9, 0, 4, 0, 2, 0, 0},
                  {0, 7, 3, 5, 0, 9, 0, 0, 1},
                  {4, 0, 0, 0, 0, 0, 6, 7, 9} };

#endif

static BOOL findnumber (int z, int s)
                  {
                  int u = (z/3)*3;
                  int v = (s/3)*3;
                  int m = F[z][s];
                  F[z][s] = 0;

for (int t = m+1; t <= NSIZE; t++)
                  {
                  for (int i = 0; i < NSIZE; i++)
                  {
                  div_t q = div(i,3);
                  if ((F[i][s] == t) || (F[z][i] == t) || F[u+q.quot][v+q.rem] == t)
                  break;
                  }
                  if (i == NSIZE )
                  {
                  F[z][s] = t;
                  return TRUE;
                  }
                  }
                  return FALSE;
                  }

BOOL soduko (void)
                  {
                  BOOL bFix[NSIZE][NSIZE];
                  int r = FORWARD;

#if _DEBUG
                  memcpy(F, M, sizeof(M));
                  #endif

for (int i = 0; i < NSIZE; i++)
                  for (int j = 0; j < NSIZE; j++)
                  bFix[i][j] = (F[i][j] != 0);

i = 0;
                  while ( (i >= 0) && (i < NSIZE*NSIZE) )
                  {
                  div_t q = div(i,NSIZE);
                  int z = q.quot;
                  int s = q.rem;

if ( ! bFix[z][s])
                  {
                  if ( ! findnumber(z,s))
                  r = BACK;
                  else
                  r = FORWARD;
                  }
                  i += r;
                  }
                  if ( i < 0)
                  {
                  // no solution
                  return FALSE;
                  }
                  return TRUE;
                  }
                  ลองหาดูที่เวปอื่น ดูเอา(อันนี้หามาใหดูไม่รู้ว่าถูกป่าวนะ ไปก็อปมา(อยากช่วย))

Comment

เสียดาย compile ไม่ผ่านแฮะ

Comment

Working...
                    X