Announcement

Collapse
No announcement yet.

New Dryice Project by OverclockZone Team (56k Warning)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• New Dryice Project by OverclockZone Team (56k Warning)

สวัสดีครับ วันนี้อาจจะมาแปลกนิดหน่อยนะครับ กับการนำเสนอของโอเวอร์คล๊อกโซน ก็ไม่มีอะไรมากมายหรอกครับ เพียง
    แค่ไม่อยากให้แฟนๆรอนาน กับเรื่องราวของการทำสถิติ 3DMark หลังจากที่คราวที่แล้วมันออกมาในแบบแป็กๆ วันนี้เรา
    จะมาต่อกันกับเรื่องราวในวันก่อนนะครับ จากครั้งนั้นที่เราสามารถทำคะแนนออกมาได้เพียงในอันดับ 7 ของ 3DMark06
    ใน Hall of Fame สำหรับสถิติของการ์ดใบเดียว และอันดับ 2 ในประเภทการ์ด 8800Ultra และในวันนี้หลังจาก
    ทุกอย่างพร้อมอีกครั้ง ทุกคนพร้อม ไม่รอช้าแล้วหละครับ เรามาลุยกันต่ออีกครั้งกับโปรเจคเดิม ทำให้ได้ตามที่หวังไว้
    คือติดอันดับ 1 ใน 5 ของ Hall of Fame 3DMark06 การ์ดใบเดียวให้ได้ และในที่สุดแล้วเราจะทำได้หรือไม่นั้น
    วันนี้เรามาดูคำตอบกันครับ

System แรกที่เราจะมาแช่แข็งเพื่อรีดคะแนน 3DMark06 ให้ได้ดังฝันในวันนี้ ซึ่งจะประกอบไปด้วย

Intel Core 2 Extreme QX6850 + Dragon Evo pot
    ASUS P5K Deluxe wifi-ap ( Vcore/Vmem Mod )
    G.SKILL F2-8000PHU2-2GBHZ
    ASUS EN8800Ultra ( Vgpu/Vmem Mod ) + Tek-9 pot
    Western WD800
    Thermaltake Toughpower 1200W

บรรยากาศ ASUS EN8800Ultra ก่อนจะถูกแช่แข็ง

สำหรับชิบ Northbridge นั้นก็จัดการดับร้อนด้วยฮีตซิงก์ตัวเด็ดจาก Noctua

ทุกอย่างพร้อมแล้วไม่รอช้า Switch on ลุย... จูนอับกันอยู่ไม่นาน เราก็ได้จุดเสถียร ว่าแล้วก็รัน 3D06 กันเลย ( สังเกตอุณหภูมิซีพียูขณะกำลัง CPU Test ของ 3D06 อยู่ราวๆ -37 ํC )
    คะแนนจะออกมาขนาดไหน ซีพียูจะวิ่งเท่าไหร่ เรามาลุ้นกัน

โอ้ววว..จอร์ท มันยอดมากจริงๆ 18483Mark จาก 3DMark06 ขับเคลื่อนจากการ์ดเพียงใบเดียวบนพลังขับเคลื่อน
    ของ QX6850 ด้วยความเร็วกว่า 4700MHz สำหรับรายละเอียดต่างๆสามารถดูได้จากภาพเลยครับ หรือถ้าไม่ถนัด
    เดี๋ยวสรุปให้ก็ได้ครับ

QX6850@4.7GHz (470x10), 1.792V Idle - 1.768V Load
    G.SKILL 8000HZ@940MHz 3-3-3-5, 2.4V
    EN8800Ultra@853/1188Mem core/mem, 165.01 driver

นอกจาก 3DMark06 แล้วนั้น ยังมีคะแนน Aquamark 3 มาฝากกันอีกหนึ่งผลงานบน System ชุดนี้ ซึ่งก็ออก
    อย่างน่าประทับใจอีกเช่นกัน

สำหรับ Aquamark นั้นเราได้ขยับความเร็วซีพียูขึ้นมาอีกนิดหน่อย และความเร็ว 8800Ultra ก็เช่นเดียวกัน

QX6850@4.8GHz (480x10), 1.792V Idle - 1.768V Load
    G.SKILL 8000HZ@1152MHz 4-4-4-5, 2.45V
    EN8800Ultra@880/1188MHz core/mem (1.38V Vgpu)

เสร็จจากตรงนี้กับการต้องการผลของ 3DMark06 เราก็มาลุยกันต่อกับการหาความเร็วสูงสุดของซีพียูกันต่อ ส่วนที่เรา
    ไม่สนใจกับ 3DMark ในเวอร์ชันอื่นๆนั้น เพราะว่าใช้ซีพียุในโมเดล Dual Core จะดีกว่า Quad Core และแน่นอน
    ว่ามีมาให้ชมกันด้วย แต่ตรงนี้เรามาดูกันก่อนว่าเจ้า QX6850 ของเราจะสามารถโอเวอร์คล๊อกไปได้สูงสุดที่ความเร็ว
    เท่าใด

กับการหาความเร็วซีพียู เราก็เปลี่ยนการ์ดจอจาก PCI-Express มาเป็น PCI 32bit

คำตอบสำหรับ Max Overclock บน QX6850 มาหยุดอยู่ที่ 4.895GHz กับ Pi 1M 10.468 วินาที ส่วนถ้าเอาแบบสุดๆจริงๆที่ยังเข้า Windows ได้นั้น จะอยู่ที่ 4.9GHz ครับ

CPU Verified Link

และสำหรับโปรเจค Top 5 Hall of Fame ก็นับว่าประสบผลสำเร็จแล้วหละครับ เพราะสามารถเข้าไปยืนอยู่ที่
    อันดับ 4 ใน Global Rank ประเภท Single Card และ อันดับ 1 ในประเภท 8800Ultra Card
    สำหรับสถิตินี้ยืยัน ณ วันที่ 31 สิงหาคม 2550 และอย่าลืมว่า สถิตินั้นมีไว้ทำลาย

สังเกตดูนะครับใน Hall of Fame พี่หมอเราก็ไม่ธรรมดานะครับ

4th WR of Global Rank

1st WR of Geforce 8800Ultra

Last edited by ZoLKoRn; 14 Sep 2007, 04:30:04. Reason: แก้ปี พศ.

Comment

แรงมากมายครับผม คนไทยไม่แพ้ใครในโลกครับ

Comment

มาชมกันต่อดีกว่าครับ ยังไม่หมดๆ เพราะวันนี้น้ำแข็งเรามีเหลือเฟือ ซื้อมาตั้ง 20 กิโล งานนี้ขอบอก
        ว่ามีข้ามวันกันชัวร์ๆ สำหรับ System ชุดต่อมาจะเป็นอะไรนั่นหรือ มาดูกันเลยครับ

ชุดต่อมากับเมนบอร์ดตัวแรง ASUS Blitz Formula ที่จะมาทำหน้าที่เค้นพลังของ Core 2 E6750 ซึ่งชุดนี้
        เราจะเค้นกันแค่ซีพียุเท่านั้นครับ เพื่อจะดูว่ามันจะไปหยุดอยุ่ที่บัสเท่าไหร่ และความเร็วซีพียุที่เท่าใด

เจ้าพ่อ Blitz มาเองเลยครับ ( PondTrang ) บอกได้เลยครับว่า Blitz นั้นสำหรับ Advance User จริงๆ ผล
        หลังจากนั่งเค๊าะ Keyboard กันจนปุ่ม Del แทบสึกจะออกเป็นเช่นรัย

บทสรุปของ E6750 (Retail) L723A408 บนบัสสปีด 570MHz !!!

สำหรับชุดนี้ ตามที่บอกไปว่าจะรีดกันแค่ซีพียุ และผลก็มีมาให้ชมกันเพียงเท่านี้หละครับ มีเพียงความเร็วสูงสุดที่เรายัง
        สามารถทดสอบ Pi 1M ผ่านได้ ซึ่งก็ตามที่ได้เห็นกันไป เราสามารถพาเจ้า E6750 มาหยุดอยู่ที่ 4.560GHz กับ
        ความเร็วบัส 570MHz บน ASUS Blitz Formula

Comment

ยอดเยี่ยมเลยคับผม

Comment

แจ่มมากครับท่าน แรงแบบฉุดไม่อยู่จริงๆเลยครับ

Comment

ขึ้นอันดับ4แล้ว....แจ่มๆ

Comment

ยังครับ ยังไม่หมดครับ P5K Deluxe เรายังรอจะกลับมาโลดแล่นอีกรอบ แต่คราวนี้จะมาพร้อมกับ E6850 และจะมาในแบบ Full BenchMark

E6850 เราเริ่มต้นกันที่การโอเวอร์คล๊อกซีพียูกันก่อน เพื่อหาดูว่ามันจะสามารถโอเวอร์คล๊อกไปได้ไกลเพียงไร

เซ็ตอับเรียบร้อยก็บู๊ตเครื่องเข้า Windows กันก่อนซักรอบ จากนั้นก็รีดกันหละครับ

รีดกันสุดๆที่ Pi 1M จอดสนิทที่ 4.979GHz ! ส่วนเข้า Windows ได้สูงสุดที่ 5.0GHz พอดิบพอดี

CPU Verified Link

ส่วนทางด้านของ Pifast และ wPrime ทดสอบผ่านแบบสบายๆที่ 4.806GHz

Comment

รีดซีพียูกันเสร็จ คราวนี้ก็ถึงเวลา 3DMark กันบ้างหละครับ จัดการเสียบ EN8800Ultra กรอกน้ำแข็ง ลุย....

3DMark01 20th WR

3DMark03 10th WR

3DMark05 5th WR

3DMark06 21th WR

AQUAMARK3 6th WR

หมดแล้วหละครับ สำหรับการอัด Dryice ของเราในครั้งนี้ ซึ่งผลที่ออกมาทั้งหมดนั้นก็เป็นที่พอใจ ด้วยที่สามารถทำได้
                  ตามที่หวังไว้ คือการไปยืนอยู่ใน Top 5 ได้เป็นผลสำเร็จของ 3DMark06 ส่วนผลคะแนน
                  จากเวอร์ชันอื่นๆนั้นก็ไม่น้อยหน้ากันเท่าไหร่ สามารถเข้าไปยืนอยุ่ใน Hall of Fame ทั้ง Top 10 และ Top 20 กัน
                  ถ้วนหน้า สำหรับโปรเจคนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้เลยถ้าไม่มีผู้สนับสนุน ก็ขอขอบคุณสำหรับผู้สนับสนุนของเราทั้งหมดไว้ ณ ที่นี้

Last edited by ZoLKoRn; 31 Aug 2007, 07:52:13.

Comment

หุหุ

Comment

เหวอ ไปได้ไกล ไปได้ด้วยน้ำแข็งแห้ง จริงๆด้วยนะเนี่ย (P5K Mod แรงแบบนี้ผมว่าคงกระตุกต่อมหลายคนเลยล่ะ)

เยี่ยมๆ แหล่มมากๆ อันดับ4แว้ว แต่ก็ยังอยากเหง Super PI 1M น้อยกว่า 10s อยู่อ่านะ ผมว่าคนไทยทำได้ เชื่อดิ

เป็นกำลังใจให้ต่อไปครับ เอาให้ไฟลุกกานไปเลย
                      Last edited by UnNormalZ; 31 Aug 2007, 08:36:22.

Comment

หยั้งแรงงงงงงง สาดดด....

Comment

แรงมากๆพิมพ์ไม่ถูกเลย มือสั่น

Comment

สุดยอดดดดดดดดดด

Comment

Comment

Working...
                              X