overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: กาดจอ Spark มีปัญหา บ่อยจริงเหรอครับ

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

Cool กาดจอ Spark มีปัญหา บ่อยจริงเหรอครับ

อาจจะเป็นคำถามที่ หลายๆ ท่านคง ได้ยินกันจน คร้านที่จะตอบนะครับ

ผมเองก็ เข้าใจ แต่ไม่เจอกับตัวเองก้ไม่เกิด ข้อสงสัย

คือผมไปสั่งกาดจอ กับร้าน คอม เอา spark 7300gtddr3 maxx ครับพี่

เจ้าของร้านบอก คิดไงเอา spark ผมเลยบอกว่าเอามาใช้แก้ขัด อะครับ
    เค้าก้บอกว่า น้องแน่ใจเหรอ

ผมก้ไมได้ ตอบคำถามอะไรเจ้าของร้านนะ

ผมเลยบอกว่าเด๋วก็เปลี่ยนอะครับ
    ประหยัดได้ก็ประหยัด

ร้านพยายาม แนะนำ winfast แต่แพงกว่าตั้ง 600 ร้อย

ผมก็ นิสิต จนๆ เงิน 600 กินได้ เป็นอาทิตย์ ผมเลยต้องอดกลั้นไว้ ไม่คล้อยตาม

ปล.กาดจอ spark มัน ไม่ดีตรงไหนเหรอครับ ทำไม ร้านคอม ถึง ได้ ถามผมว่า แน่ใจเหรอที่เลือก spark

K@B
    Guest

ผมใช้ 6800 GS มันก็ไม่มีปัญหาไรเลย ไม่งอแงด้วย

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ไม่มีปัญหาครับ ผมใช้mx400 5ปีแล้วครับ ยังใช้ได้ดี

neotonight
    Guest

Cool

ผมใช้มาหลายรุ่นมากๆเพราะเปนคนเปลี่ยนบ่อยไม่เห้นเปนไร อาจ clock ไม่ใหวหรือช้ากว่า แล้วไง จะแรงไปใหนมากมาย เดียวก็เปลี่ยนอยู่ดีทุกยี่ห้ออะ
    ประหยัดใว้ ซื้อ cardหน้าเล่นดีว่าครับ จะเอาขอวดีๆแพงๆ แล้ว ตามเทคโนโลยี ยาก

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

การ์ดจอเราคงใช้ไปไม่เกิน 2 ปีหรอก ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนกันก่อน 2 ปี และสปาร์กก็ประกันสองปี ถ้าเสียก็ส่งเคลมได้ ไม่ต้องคิดอะไรมาก การ์ดจอมันไม่ได้เสียง่ายๆอยู่แล้ว

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

นึกถึงคำพ่อหลวงไว้ครับ "พอเพียง"

ผมว่าถ้าเราไม่คิดอะไรมาก ก็น่าใช้ดีครับในงบที่จำกัด

ตัวการ์ดไม่ค่อยสวยเท่านั้นเองนะครับ ตามความคิดผมนะ QC เหมือนไม่ค่อยดีเท่าไหร่

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ร้านอยากขายของที่ราคาแพงกว่าอยู่แล้วครับ ผิดที่ร้านครับ ไม่ได้ผิดที่การ์ด

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ถูกค้องเลยครับ อยากขายของ ผิดที่คนขาย 555

รู้สึกว่า ตัวการ์ด จะมียันต์กับแต๊บ แปะชุดซิ้งหรือน็อตยึดซิ้งค์เอาไว้ แกะซิ้งค์ไม่ได้ครับ
    นอกนั้นก็ไม่มีข้อเสียอะไร

OverclockZone Member 0bluebird0's Avatar
    ตลิ่งชัน,ปิ่นเกล้า,สายใต้ใหม่,บางแค

ถ้าใช้งานปกติไม่ได้ต้องการจะเปลี่ยนซิ้ง ก้อใช้ได้เหมือนการ์ดยี่ห้ออื่นแหละครับ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

ใช้ได้ดีครับ

ผมก็ใช้ spark 7300 gt maxx ddr3 เหมือนกัน ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะ

OverclockZone Member o_extreme's Avatar
    ... อ้อมใหญ่ ...

ถ้าแต่ก่อน ก็มีปัญหากันเยอะนิครับ

แต่หลังๆ ไม่ค่อยเห็นมีคนบ่นนะ

ปล. จะป๊าก รึ วินฟาส มันก้อประกัน 2 ปีเหมือนกัน ... ประกันน้อยๆแบบนี้ เลือกจ่ายของถูกดีกว่ามั้ย ?

ผมก็ ปาร์ค เหมือนกัน 7600GT @ 680/1600 ใช้มาก็นานพอควรแล้วยังไม่มีปัญหาไรนิ

อยู่ที่ค่านิยมนะ ถูกแพงไม่น่ามีปัญหา อีก 1-2 ปีก็เปลี่ยนอีกแล้ว

OverclockZone Member jack_sparow's Avatar

ไม่มีปัญหาครับ...แต่ติดที่ของมานานไปหน่อยครับ เวลาเคลม (สงสัยเอาไปซ่อมแน่เลย)

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

จริงๆ แล้วยี่ห้อไหนมันก็เสียได้ทั้งนั้นครับ
    ขึ้นอยู่กับการใช้งานของ user และดวงมากกว่า
    Last edited by Pat_CSSU; 31 Aug 2007 at 18:04:32.

OverclockZone Member Editionz's Avatar

ไม่หรอกคับอยู่ที่การใช้งานมากกว่า

Moderator Gearhead's Avatar

" ทำไม Spark ถึงไม่ทน!?! "

มันมีเหตุและผลดังนี้ครับ
    ทราบกันดีอยู่แล้วว่า Spark ตั้งใจจะทำตลาดแบบราคาประหยัด ซึ่งแน่นอน ว่าต้องขายในราคาที่ถูกที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ในเมื่อต้องขายในราคาถูก ต้นทุนในการผลิตก็ต้องถูกลงไปด้วย ซึ่งส่วนนี้จะรวมไปถึง เกรดของอุปกรณ์ที่ใช้ จำนวนอุปกรณ์ที่ใช้ และรวมไปถึง QC ด้วย

คราวนี้เมื่อขายราคาถูก แน่นอนฐานลูกค้า หรือ ผู้ซื้อย่อมเยอะกว่า เมื่อซื้อเยอะ โอกาสเครมเยอะ ผมจะอธิบายง่ายๆ แบบนี้นะครับ
    สมมุติ ยี่ห้อ A ขายได้ 100 ชิ้น แต่ Spark ขายได้ 200 ชิ้น (เพื่อตัดปัญหาเรื่องคุณภาพออกไป ผมขอสมมุติเป็น Ref เหมือนกันทั้งหมดนะครับ แต่ Spark อาจจะหาทางลดต้นทุนลง เช่น ลด Bundle กล่อง ทำให้ขายราคาถูกลงได้) ถ้าของทั้งหมดมีโอกาส เสียเป็น 10%
    ยี่ห้อ A จะมีของเสียเพียงแค่ 10 ชิ้น
    แต่ Spark จะมีของเสีย 20 ชิ้น

ถ้าเค้าไปโฟสต์(บ่น) แน่นอน คนก็จะเห็นของ Spark มากกว่า ทั้งที่ยี่ห้อ A ก็อาจจะมีโอกาสเสียได้เหมือนกัน คราวนี้มันก็จะมาต่อเรื่อง " กระแส " และ " ความเชื่อ " ซึ่งคงไม่ต้องเล่าต่อนะครับ

สุดท้าย ท่านก็ต้องคิดให้ดีครับ ว่าท่านต้องการอะไรจาก Spark แล้ว Spark ให้ท่านได้หรือไม่ ถ้า Spark ให้ท่านไม่ได้ก็คงต้องเปลี่ยนครับ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

เอ้า สปาร์คเหมือนกัน mem ลากได้ไกล๊ไกล

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

7300 gt ddr2 ใช้มาจะ2ปีละ ไม่เห็นพัง

Spark เช่นกันครับผม ลากไกล เย็นคุ้ม
    ส่วนทนหรือเปล่า ตัวผมเองพึ่งใช้มาเดือนนิดๆ แนะนำคนอื่นซื้อใช้มาหลายปี ถ้าไม่ขายทิ้งเปลี่ยนยี่ห้อไป ก็ใช้จนหมดประกันหล่ะครับผม

ผมว่า Spark เล่นได้ครับ ถ้าคุณต้องการการ์ดจอที่ใช้ไม่ต้องยาวนัก 2 ปีเปลี่ยนผมว่า OK เลย คุ้มดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks