Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับปัญหาใหญ่มากๆ เดือดร้อนจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับปัญหาใหญ่มากๆ เดือดร้อนจริงๆ

คือผมได้ประกอบคอมขึ้นมาเองอะคับตาม สเป็คนี้อะคับ

CPU : AMD Athlon 64 3500+
    CPU FAN : Mini Typoon
    Mainboard : AM2V890-VSTA ของ Asrock
    Graphic card : Inno I-chil 8500 GT 256 DDR3
    Ram : Kington 1024*2 Bus 667
    Harddisk : Segate 250G Sata
    Case : ของ RAIDMAX
    PSU : Full Power 500 Watt ของ Enhance

คือเวลาใช้ทำงานเกี่ยวกับ 3dsMax MS Office Photoshop Illustrator AutoCad หรือเปิดเว็ปเพจ แล้วมีอาการค้างแบบไม่มีสาเหตุไปเลยอะคับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรใครรู้ช่วยผมทีปัญหานี้แก้มาไม่หายซักทีแล้วเป็นบ่อยมากจนทำงานไม่ได้เลยช่วงนี้ ใครพอจะทราบอาการช่วยทีซิครับ
    หรือต้องมีการเปลี่ยนอะไรหรือเปล่า

ลองเปลี่ยนการ์ดจอดู อาจไม่เข้ากันกับบอร์ด
    ใช้xp ตัวเพียวๆหรือเปล่าครับ อย่าไปใช้พวกตัดแต่งพันธุกรรมล่ะ

Comment

แล้วควรจะเปลี่ยนไปใช้การ์ดจอรุ่นไหนดีละคับแนะนำที เอาที่พอจะทำงานด้าน กราฟฟิกและงาน3D ได้อะคับ
      ส่วนระบบปฏิบัติการใช้ xp อยู่คับแต่ไม่แน่ใจว่าตัดแต่งรึป่าว คือแบบว่าไปซื้อมาจากพันธุ์ทิพย์ นะ

Comment

การ์ดจอยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ ที่ต้องเปลี่ยนน่าจะเป็น ไดร์เวอร์ดการจอครับ ลองหลายๆรุ่นครับ

แต่ถ้าจัเปลี่ยนการ์ดจอ ลองพวก ATI ครับ 1650PRO ก็ดีนะครับ

Comment

จะลองทำดูนะคับ หายไม่หายยังไงเดี๋ยวมารบกวนใหม่

Comment

เป็นผมจะเสียเวลาลง โปแกรม ใหม่หมดเลยอีกครั้ง คิดว่าแก้ปัญหาจากซอฟแวร์ก่อน ลองดูละกันครับ โชคดี

Comment

Driver อ่ะครับ

Comment

ลงใหม่ตามแนะนำแล้ว ปัญหาที่ ซอฟแวร์ ไม่มีเลยค้าบ เพราะมานก็ยังค้างเหมือนเดิมแถมมีกระตุกเพิ่มอีกเวลารันวินโด้อีกอะคับ

Comment

้ลงวินโด้ ไหม่น่ะครับ เอาแผ่นไหม่เลยไม่เอาอันเก่า เพราะดูแล้วไม่น่าเป็นที่ Hardware ครับ

ตอนแรกอ่านดูน่าจะเกิดอาการตอนคอมทำงานหนักกะจะบอกว่าเป็นที่ HW แต่มาติดตรงที่เปิด เว๊บ แล้วค้าง

ผมว่า SW มี % สูงกว่าน่ะคับ

Comment

Working...
                  X